ช่วยอธิบายวิธีการใช้งาน Combo Box หน่อยค่ะ

19 ส.ค. 62 , 14:36:47
อ่าน 1970 ครั้ง

Wonder B

• สมาชิกไท.Access

คือ ฟอร์ม ที่หนูทำให้เเสดงข้อมูล (ใช้ Multiple Items ทำ) พอเเสดงรายการออกมา มันเป็น combo box พอเปลี่ยนให้เป็น text box มันไม่ไม่ขึ้นข้อความ เเต่มันขึ้นเป็นตัวเลข เป็น ID ที่ตั้งไว้ รบกวนช่วยเเนะเเนวทางในการเเก้ให้หน่อยได้ไหมคะ ... ขอขอบคุณค่ะ (ขอบแแบบละเอียดนะคะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 62 , 14:43:37 โดย Wonder BFern »

19 ส.ค. 62 , 14:59:36
ตอบกลับ #1

PNR

: ช่วยอธิบายวิธีการใช้งาน Combo Box หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ส.ค. 62 , 14:59:36 »
จาก Combobox แสดง ID / รายการ

ถ้าต้องการให้ textbox แสดงรายการให้กำหนด สถานะ AfterUpdate เป็นแบบนี้ครับ

Private Sub ComboboxName_AfterUpdate()
Me.TextboxName = Me.ComboboxName.Column(1)
End Sub

รายการก็จะแสดงที่ Textbox แทนที่ ID แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 62 , 15:02:50 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Wonder B

19 ส.ค. 62 , 15:03:33
ตอบกลับ #2

Wonder B

: ช่วยอธิบายวิธีการใช้งาน Combo Box หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ส.ค. 62 , 15:03:33 »
ขอบคุณมากนะคะ ..  :miao: เกือบลบทิ้งทำใหม่หมดเเล้วค่ะ hahaha

19 ส.ค. 62 , 15:17:24
ตอบกลับ #3

Wonder B

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ส.ค. 62 , 15:17:24 »
ขอโทษนะคะ รบกวนอีกซักรอบนะคะ คือ ลองเเก้ดูเเล้ว มันไม่ได้อ่ะค่ะ สงสัยจะเขียนอะไรผิด เเหะๆ >..<

19 ส.ค. 62 , 15:34:48
ตอบกลับ #4

PNR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 62 , 15:34:48 »
ขอโทษนะคะ รบกวนอีกซักรอบนะคะ คือ ลองเเก้ดูเเล้ว มันไม่ได้อ่ะค่ะ สงสัยจะเขียนอะไรผิด เเหะๆ >..<

ของคุณน่าจะกำลังหาวิธีเลือกข้อมูลจาก Combobox แล้วให้แสดงใน Textbox ใช่ไหมครับ
ลองดูตัวอย่างนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 62 , 15:48:43 โดย PNR »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Wonder B

02 ก.ย. 62 , 11:59:13
ตอบกลับ #5

Wonder B

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ก.ย. 62 , 11:59:13 »
code ที่คุณให้มา
จาก Combobox แสดง ID / รายการ

ถ้าต้องการให้ textbox แสดงรายการให้กำหนด สถานะ AfterUpdate เป็นแบบนี้ครับ

Private Sub ComboboxName_AfterUpdate()
Me.TextboxName = Me.ComboboxName.Column(1)
End Sub

รายการก็จะแสดงที่ Textbox แทนที่ ID แล้วครับ

ีืคือตอนเเรกมันทำได้ทำได้ทุกหน้าเลยค่ะ เเล้วจู่ๆ มันก้ทำไม่ได้ค่ะ ตอนนี้เหลือฟอร์มเดียวที่ทำได้คือ หน้าที่ชื่อว่า "Form" ตรง สถานะเเบบฟอร์มค่ะ โดยเฉพาะหน้า User ตรง ตำเเหน่ง เเละสถานะการใช้งาน ของหน้า User อยู่ๆ ก็ทำไม่ได้ค่ะ ทั้งๆ ที่สร้างเหมือนกัน ลอง Copy code มาจากหน้า "Form" เเล้วเปลี่ยน ก็ยังไม่ได้ค่ะ
*** รบกวนช่วยหน่อยนะคะ ***
 :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 62 , 12:03:11 โดย Wonder B »

02 ก.ย. 62 , 12:54:57
ตอบกลับ #6

PNR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ก.ย. 62 , 12:54:57 »
จุดที่ต้องทำเหมือนกันที่ Combobox คือ

1.การกำหนดเรียงลำดับจาก ID / ชื่อรายการ
โดย ID จะอยู่คอลัมน์แรก แล้วตามด้วย ชื่อรายการที่จะแสดง

2.การกำหนดรูปแบบหรือ Format ของ Combobox ที่เราจะเลือกรายการโดยกำหนด
จำนวนคอลัมน์ = 2
ความกว้างคอลัมน์ = 0ซม.;5ซม.

3.กำหนดการผูกคอลัมน์ไว้ = 1

โค้ดยังคงเป็นแบบเดิมนะครับ ลองแก้ไขตามนี้ดูครับ

หมายเหตุดูตรง แหล่งข้อมูลแถวดีๆนะครับ ต้องเรียงจาก ID ก่อน แล้วตามด้วยรายการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 62 , 13:17:34 โดย PNR »

02 ก.ย. 62 , 16:23:41
ตอบกลับ #7

Wonder B

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ก.ย. 62 , 16:23:41 »
ยังทำไม่ได้เลยค่ะ รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
คือ ตอนที่สร้างหน้า Form คือ สร้างจาก Multiple Items จะได้หน้าฟอร์มออกมา ที่นี้ตอนเเสดงหน้าฟอร์ม มันจะยังเป็น Combobox อยู่ค่ะ วิธีการที่หนูทำ คือ คลิกขวาที่ Combobox เลือก txtbox จากนั้น ไปที่ Event >> After Update เเล้วเขียน code ที่คุณให้ เเต่ตอนที่เปลี่ยนชื่อ combobox เเล้ว เลือกเป็น txtbox มันเป็นชื่อเดียวกันค่ะ เเล้วเวลาเขียนโค้ด มันจะเป็นลักษณะนี้ค่ะ
Private Sub CatTiltle1_AfterUpdate()
   Me.CatTiltle1 = Me.CatTiltle1.CatTiltle1(1)
End Sub
ไม่ทราบว่าหนูเขียนโค้ดถูกไหมคะ (**ตอนที่สร้างฟอร์ม ที่ชื่อ ว่า Form code นี้ใช้ได้นะคะ**)
เเละรบกวนช่วยอธิบายตรง Colunm(1) >> หมายถึง อะไรหรอคะ

End Sub
****รบกวนหน่อยนะคะ****

ขอบคุณค่ะ

04 ก.ย. 62 , 09:58:11
ตอบกลับ #8

PNR

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ก.ย. 62 , 09:58:11 »
Column นั้นเราอ้างอิงมาจากการกำหนด RowSource ของ Combobox ครับ

RowSouce ชื่อตรงนี้นะครับ

Column มาจากนี้ครับ

ให้สังเกตุว่า คอลัมน์ มี 2 อัน โดยกำหนด ID ไว้เป็นคอลัมน์แรก และ รายการเป็นคอลัมน์ที่สอง
โดย การนับคอลัมน์นั้นจะเริ่มนับจาก 0 ไป 1 , 2 , 3 , 4 , 5 , 6 ไปเรื่อยๆ
เราต้องการให้ textbox แสดง รายการหรือList เราเลยกำหนดให้ textbox = Combobox.Column(1) นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 62 , 10:01:52 โดย PNR »

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5