ปัญหาการใช้ Function GetUserLocaleInfo เพื่อกำหนดรูปแบบวันที่ในโปรแกรม

26 ส.ค. 62 , 19:30:27
อ่าน 732 ครั้ง

aek

จากกระทู้นี้ https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=4946 ผมนำไปใช้งานแล้ว มีปัญหาอยากจะสอบถามครับ ตอนเอาโค้ดไปใช้ในหน้าแรกผลออกมาเป็น ค.ศ. ตามที่ต้องการ แต่เมื่อเปิดไปหน้าอื่นลองเปลี่ยนเป็น พ.ศ. ที่เครื่องคอมแล้วปรากฏว่าหน้าอื่นเปลี่ยนตาม ถ้าอยากจะให้รูปแบบวันที่เป็นแบบ ค.ศ. ทั้งโปรแกรม ต้องเอาไปไว้ส่วนไหนครับ ขอบคุณครับ

28 ส.ค. 62 , 17:23:30
ตอบกลับ #1

สันติสุข

คงต้องใส่โค้ดไว้ใน Form_Activate event ของทุกฟอร์มแล้วครับ แล้วถ้าจะป้องกันอีกชั้น ก็ใส่เงื่อนไขตรวจสอบปีไว้ใน Validation Rule ของฟิลด์วันที่ในเทเบิลไปด้วยว่าปีต้องอยู่ในช่วงที่เป็นไปได้ เช่น 2010-2050 ก็เขียนเป็น Year([ชื่อฟิลด์]) between 2010 and 2050 ส่วน Validation Text ก็ใส่ข้อความที่จะแสดงเมื่อไม่เป็นไปตาม Rule ที่ว่านี้

หมายเหตุ : ฟังก์ชั่น Year( ) จะให้ค่าเป็นปี ค.ศ. เสมอ แม้ปฏิทินจะกำหนดเป็น พ.ศ.
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: aek

03 ก.ย. 62 , 09:09:36
ตอบกลับ #2

aek

ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ จะลองทำดูครับ :want: :want: :want:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5