ช่วยอธิบายวิธีการใช้งาน Checkbox หน่อยค่ะ

26 ส.ค. 62 , 11:11:57
อ่าน 1118 ครั้ง

Wonder B

• สมาชิกไท.Access

:prettiness: Please

อยากให้ Click ได้ทีละอัน มีวิธีการทำอย่างไรคะ ช่วยชี้เเนวทางหน่อยนะคะ
...ขอบคุณค่ะ...

26 ส.ค. 62 , 14:16:34
ตอบกลับ #1

PNR

: ช่วยอธิบายวิธีการใช้งาน Checkbox หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ส.ค. 62 , 14:16:34 »
เงื่อนไข หลังจาก Close  หรือ Delete เป็นแบบไหนครับ

Form แบบ continuous และต้องการใช้ Checkbox เลือกข้อมูลแบบนี้เราอาจจะสร้าง Field Close / Field Delete เพิ่มในตาราง
แล้ว Bound Field ให้กับ Checkbox ด้วย ก็จะสามารถคลิ๊กได้ทีละอันแล้วคับ

หรือลองอธิบายความต้องการเพิ่มเติมหน่อยครับว่า ทำ Checkbox นี้ต้องการกำหนดให้ Record นั้นเป็นอย่างไร
Time to stop for me  :dizzy:

26 ส.ค. 62 , 15:22:53
ตอบกลับ #2

Wonder B

: ช่วยอธิบายวิธีการใช้งาน Checkbox หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ส.ค. 62 , 15:22:53 »
ต้องการกำหนดให้ Record ที่เลือก ไม่เเสดงรายการค่ะ สมมตินะคะว่า เลือก Close ที่ Record ลำดับ ที่ 2 จากนั้น กดปุ่ม สีเขียว เเล้ว Record ที่เลือก ไม่เเสดงรายการ

'ขออภัยที่ชี้เเจงรายละเอียดไม่ชัดเจนนะคะ'

**Delete ทำได้เเล้วค่ะ  :grin:**

26 ส.ค. 62 , 15:52:56
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ส.ค. 62 , 15:52:56 »
สมมุติผมมีฟิลล์ ID / Close / Field1 / Field2 / Field3
มีตารางชื่อ Table1
ที่ปุ่มสีเขียวผมก็ใส่โค้ดไปว่า

โค๊ด: [Select]
Me.RecordSource = "SELECT Table1.ID, Table1.Close, Table1.Field1, Table1.Field2, Table1.Field3  FROM Table1 WHERE (((Table1.Close)=False));"

พอเรากด ติ๊กที่ Checkbox Close แล้วข้อมูลจะหายไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ส.ค. 62 , 10:23:59 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Wonder B

27 ส.ค. 62 , 09:02:10
ตอบกลับ #4

Wonder B

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ส.ค. 62 , 09:02:10 »
ขอบคุณมากนะคะ... ทำได้เเล้วค่าาาา  :miao: :love: :shout:

05 พ.ย. 62 , 17:44:11
ตอบกลับ #5

UnKnown

ขอย้อนมาดันกระทู้เก่า จากรูปพร้อมไฟล์แนบคือจะมีฟอร์มหลักและรายการในฟอร์มย่อยนะครับ จะมีวิธีการอย่างไรบ้างครับให้
1.สั่งลบทั้งข้อมูลฟอร์มหลักและทุกรายการในฟอร์มย่อย
2.ลบทุกรายการในฟอร์มย่อย(แยกจากข้อ1)
3.ลบเฉพาะรายการที่ทำเครื่องหมายใว้

ขอบคุณครับ :prettiness:
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

05 พ.ย. 62 , 18:32:18
ตอบกลับ #6

สันติสุข

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พ.ย. 62 , 18:32:18 »
Access ทำคุณสมบัติการลบเรคอร์ดให้ไว้อยู่แล้ว โดยกำหนด Record Selector property ของทั้งฟอร์มหลักและฟอร์มย่อย ให้เป็น Yes   คุณก็จะเห็น แถบ ที่ด้านหน้าเรคอร์ด เมื่อคลิกที่แถบนี้และกดคีย์ DELETE มันก็จะลบเรคอร์ดให้  ส่วนการลบเรคอร์ดบนฟอร์มหลักและไปลบเรคอร์ดในฟอร์มย่อยที่เกี่ยวข้องโดยอัตโนมัติ ก็ใช้คุณสมบัติเรื่อง Referential Integrity ซึ่งเป็นคุณสมบัติพื้นฐานของระบบจัดการฐานข้อมูลทุกตัวอยู่แล้วครับ ดูวิธการที่ อ.Yeadram ตอบใน https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=725

หมายเหตุ : ฟอร์มหลักให้ผูกเข้ากับเทเบิลของข้อมูลหลัก ส่วนฟอร์มย่อยก็ผูกเข้ากับเทเบิลของข้อมูลย่อย จะง่ายกว่าไปผูกกับคิวรี่ซึ่งมีเงื่อนไขในฟอร์มหลักอีกที ดูแล้วงงๆ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PookPuy

05 พ.ย. 62 , 18:53:09
ตอบกลับ #7

UnKnown

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พ.ย. 62 , 18:53:09 »
ฟอร์มหลักให้ผูกเข้ากับเทเบิลของข้อมูลหลัก ส่วนฟอร์มย่อยก็ผูกเข้ากับเทเบิลของข้อมูลย่อย จะง่ายกว่าไปผูกกับคิวรี่ซึ่งมีเงื่อนไขในฟอร์มหลักอีกที ดูแล้วงงๆ

เมื่อ3ปีที่แล้วหัดเขียนนะครับความคิดสมัยนั้นเลยแบบว่าต้องเทเบิล>คิวรี่>ฟอร์ม แถมทำทุกฟอร์มทุกรีพอร์ตไปซะหมดเลยนะครับ :cry:
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

05 พ.ย. 62 , 19:13:20
ตอบกลับ #8

สันติสุข

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พ.ย. 62 , 19:13:20 »
ส่วนตัวแล้ว ฟอร์มของผมจะอิงกับคิวรี่เมื่อใช้แสดงข้อมูลเท่านั้นครับ นอกนั้นส่วนมากจะโยงกับเทเบิลหรือ SQL SELECT statement ครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PookPuy

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5