อยากทราบวิธีการแสดงข้อมูลของบัตรหมดอายุใน Access

19 พ.ย. 62 , 11:49:17
อ่าน 936 ครั้ง

mtaccess

อยากทราบวิธีการแสดงข้อมูลของบัตรหมดอายุ จากวันที่ออกบัตรถึงวันที่บัตรหมดอายุ ถ้าหมดอายุ ให้แสดงคำว่า "บัตรหมดอายุ" ถ้ายังไม่ครบวันหมดอายุให้แสดงจำนวนวันที่เหลือ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ตัวอย่าง

19 พ.ย. 62 , 12:07:59
ตอบกลับ #1

PNR

เหมือนกับการเช็ควันที่ปัจจุบัน กับ วันที่หมดอายุ ใช่ไหมครับ ว่าถ้าไม่ครบกำหนดแล้วเหลือกี่วัน ถ้าครบกำหนดแล้วก็แสดงว่าบัตรหมดอายุ

ผมสมมุติชื่อ Field ดังนี้

Field ชื่อ CustomerName  Datatype Text  เก็บชื่อลูกค้า
            OutCardDate     Datatype Date&Time  เก็บวันออกบัตร
            ExpireCardDate Datatype Date&Time  เก็บวันหมดอายุ

Table ชื่อ Table1

ที่คิวรี่ เอา sql นี้ไปวางได้เลย
โค๊ด: [Select]
SELECT table1.CustomerName, table1.OutCardDate, table1.ExpireCardDate, IIf(Date()<[ExpireCardDate],"เหลือ " & [ExpireCardDate]-Date() & " วัน","บัตรหมดอายุ") AS สถานะ
FROM table1;
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

19 พ.ย. 62 , 12:18:22
ตอบกลับ #2

chai

iif("[วันหมดอายุ]"<Date(),"หมดอายุ","เหลือ "&Cstr(DateDiff("d","[วันหมดอายุ]",Date())) & " วัน")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ย. 62 , 12:31:02 โดย chai »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

19 พ.ย. 62 , 13:52:02
ตอบกลับ #3

mtaccess

เหมือนกับการเช็ควันที่ปัจจุบัน กับ วันที่หมดอายุ ใช่ไหมครับ ว่าถ้าไม่ครบกำหนดแล้วเหลือกี่วัน ถ้าครบกำหนดแล้วก็แสดงว่าบัตรหมดอายุ

ผมสมมุติชื่อ Field ดังนี้

Field ชื่อ CustomerName  Datatype Text  เก็บชื่อลูกค้า
            OutCardDate     Datatype Date&Time  เก็บวันออกบัตร
            ExpireCardDate Datatype Date&Time  เก็บวันหมดอายุ

Table ชื่อ Table1

ที่คิวรี่ เอา sql นี้ไปวางได้เลย
โค๊ด: [Select]
SELECT table1.CustomerName, table1.OutCardDate, table1.ExpireCardDate, IIf(Date()<[ExpireCardDate],"เหลือ " & [ExpireCardDate]-Date() & " วัน","บัตรหมดอายุ") AS สถานะ
FROM table1;

ขอบคุณค่ะ ทำได้แล้วค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5