เพิ่มรายการสำหรับ Key ข้อมูลอัตโนมัติ

06 ม.ค. 63 , 09:21:23
อ่าน 884 ครั้ง

morzor61

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ผมกำลังทำ แบบฟอร์มสำรวจโอที เมื่อสำรวจเสร็จแล้ว จะ key ข้อมูลใน Access

ตอนนี้ ผม Key ได้ทีละรายการ ซึ่งใช้เวลา กรณี มีพนักงานเยอะ

สิ่งที่ผมต้องการ คือ ให้รายการชื่อพนักงานทั้งหมด ขึ้นมาเลย แล้วค่อยใส่รายละเอียด การสำรวจโอที ดังรูปครับ

ไม่ทราบว่า จะต้องทำยังไงครับ

06 ม.ค. 63 , 10:00:00
ตอบกลับ #1

PNR

: เพิ่มรายการสำหรับ Key ข้อมูลอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ม.ค. 63 , 10:00:00 »
ลองดูจาก กระทู้นี้ครับ
https://www.thai-access.com/index.php?topic=1028.msg4550

วิธีการคือการกำหนดให้แสดงข้อมูลทั้งหมดของอีกตาราง ใช้การ Join Table ซึ่งในกระทู้นี้มีตัวอย่างคิวรี่ ครับ
ดูจากข้อมูลของคุณแล้ว ตารางที่นำมา JOin table กันน่าจะจากตาราง Employee กับ ตาราง OT Detail ครับ

ถ้าทำไม่ได้ ก็ส่งตัวอย่างไฟล์มาผมจะสร้างให้
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: morzor61

06 ม.ค. 63 , 11:06:39
ตอบกลับ #2

morzor61

: เพิ่มรายการสำหรับ Key ข้อมูลอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ม.ค. 63 , 11:06:39 »
ผมทำได้แล้วครับ แต่ติดตรงที่ ผมจะเพิ่ม รายการ ใน frm_OT_Create มันไม่ขึ้น

ผมทำ ลิงค์กับ Subform เป็น ID ของ tb_OT_Lists ครับ

รบกวนดูให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

06 ม.ค. 63 , 11:08:53
ตอบกลับ #3

morzor61

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ม.ค. 63 , 11:08:53 »
Relationship จะเป็นแบบนี้ครับ

06 ม.ค. 63 , 16:30:16
ตอบกลับ #4

morzor61

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ม.ค. 63 , 16:30:16 »
ผมลองตัด relationship ของ Job_ID ออกจาก tb_Jobs

แล้วลองใช้ Docmd.runSQL แบบนี้ แล้วได้ครับ

แต่ยังไม่ smooth เท่าไหร่

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

Private Sub cmd_Add_Click()

If Not IsNull(Me.ID) Then

Dim int_OT_ID As Integer

int_OT_ID = Me.ID

DoCmd.RunSQL (" INSERT INTO tb_OT_Details ( Emp_ID, OT_ID ) SELECT tb_Employees.ID, " & int_OT_ID & " as OT_ID FROM tb_Employees  ;")
Me.frm_OT_Detail.Requery

Else
    Exit Sub

End If

End Sub

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5