การข้อมูลความสัมพันธ์เครือญาติของบุคคล

16 ม.ค. 63 , 13:42:32
อ่าน 908 ครั้ง

thanapol.w

สวัสดีครับทุกท่านครับ
เนื่องด้วยกระผมยังไม่เก่ง  จึงขอคำแนะนำการทำฐานข้อมูลความสัมพันธ์เครือญาติ โดยเบื้องต้นกระผมได้ทำการออกแบบ ER ตามที่ผมเข้าใจดังนี้ครับ

ตามภาพคือฐานข้อมูลบุคคล โดย
คน 1 คน มีที่อยู่ 1 ที่อยู่
ที่อยู่ 1 ที่อยู่หรือ 1 ทะเบียนบ้าน มีคนอยู๋ได้หลายคน
บุคคล 1 คนมีความสัมพันธ์กับ บุคคลได้หลายคน โดยไม่จำเป็นต้องมีที่อยู่ที่เดียวกัน

และต้องการกำหนดไม่ใช้ข้อมูลย้อนแย้งกัน เช่น A เป็นสามี-ภรรยา B , B บุพการี่-บุตร C  ดังนี้ C จะไม่สามารถเกี่ยวข้อกับ A คือ บุพการี่-บุตร เท่านั้น

จึงอยากขอคำแนะนำทุกท่าน แนะนำกระผมด้วยครับว่าต้องออกแบบอย่างไรครับ
ขอบพระคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงยิ่ง

17 ม.ค. 63 , 12:53:13
ตอบกลับ #1

OddyWriter

แนะนำว่าก่อนอื่นคุณต้องเขียนเงื่อนไขออกมาให้หมดก่อนครับ เพราะการทำสาแหรกตระกูลน่ะ เป็นเรื่องที่ยุ่งมากเคยรับมา 2 งาน ราคาหลักหมื่นยังไม่คุ้มกับงานที่ทำเลยครับ (บ่นเฉยๆ)

เงื่อนไขที่ว่าเช่น

1. ข้อมูลย้อนหลังสายตระกูลไปถึงไหน
2. ความสัมพันธ์ (ต้องไม่มีสระอุ) เป็นแบบ 1:1 หรือ 1:M (สามีมีภรรยาได้หลายคนหรือไม่)
3. ข้อมูลจะมี 2 ส่วนที่เกี่ยวข้องกันคือ สายตระกูล และข้อมูลส่วนบุคคล ดังนั้นให้แยกเรื่องสายตระกูลเป็นหลักก่อน ส่วนที่อยู่น่ะค่อยใส่เข้าไปภายหลังได้
4. เห็นว่ามีใส่เรื่อง "เลขที่บัตร ปชช." แน่ใจหรือเปล่าครับ ว่าจะใส่ข้อมูลส่วนนี้ เพราะปัญหาตรงนี้เยอะมากนะขอบอก ดังนั้นกำหนด ID บุคคลแทนจะดีกว่า
5. เรื่องความย้อนแย้งที่คุณว่าน่ะ จะสร้างปัญหาเมื่อสายตระกูลใหญ่มากๆ ได้ เพราะอาจเกิดกรณี หลานชั้น 3 ของตระกูล มาแต่งงานกับเหลนชั้น 4 ของตระกูลแต่คนละสายได้ ดังนั้นถ้าวางระบบเป็น Layer โดยไม่ต้องสนใจเงื่อนไขพวกนี้จะดีกว่า เพราะเรื่องนี้เป็นการบันทึกความจริง ซึ่งความจริงก็จะมีเงื่อนไขแบบนี้อยู่ในตัวอยู่แล้ว
6. มองหาแกนหลักของตระกูล เช่น จากต้นตระกูล > รุ่นที่ 2 ที่เป็นลูกของต้นตระกูล พวกสามี/ภรรยา ก็ใช้เป็นข้อมูลรองของรุ่น 2 (เหมือนกับการเพิ่มข้อมูลเบอร์โทรอะไรงี้)
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: thanapol.w, PNR

18 ม.ค. 63 , 09:41:18
ตอบกลับ #2

thanapol.w

มีคำแนะนำไหมครับ ว่าควรออกแบบแบบไหน
แล้วถ้าใช้ เลข บัตรมันจะมีปัญหาอะไรบ้างครับในอนาคต
สามี-ภรรยา 1-1   บุพการี่-บุตร 1-m   ญาติ-ทั่วไป(อาหลาน)M-M

18 ม.ค. 63 , 11:07:20
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ก็แนะนำไปแล้วไงครับ

ออกแบบตามสายหลักของตระกูล พ่อ > ลูก > หลาน > เหลน > ลื้อ

สามี/ภรรยา ให้เป็นข้อมูลเหมือนกับเบอร์โทร เช่น พ่อมีภรรยาชื่ออะไร ลูกของพ่อนี้มีสามีชื่ออะไร บลาๆๆๆ

เลขบัตร ปชช. ปัญหามันจะมีคั้งแต่ป้อนข้อมูลแล้วครับ
เอาไปทำไม/ เชื่อได้ไหม/ ไม่เห็นต้องใช้เลย/ ปลอดภัยหรือเปล่า...สุดท้ายไม่ให้
ไม่เชื่อคุณลองดูก็ได้นะครับ ผมทำมา 2 ตระกูลใหญ่ๆ แล้ว เจอมาทุกรูปแบบ

ส่วนเรื่องญาติ อา-หลาน อะไรนั่นน่ะ ไม่ต้องไปสนใจ ถ้าคุณวางสายหลักได้ เดี๋ยวเรื่องญาติมันจะมาเอง แล้วคุณจะปวดหัวอีกรอบ เมื่อพบสัมพันธ์ระหว่างญาติห่างๆๆๆ มาแต่งงานกัน ไม่รู้จะนับญาติกันอย่างไร
อีกเรื่องคือ สามี-ภรรยา เป็น 1:1 ไม่ได้ เพราะถ้าเค้าเลิกกันแล้วแต่งงานใหม่ จะทำอย่างไร  ลูกก็มีกับทั้งภรรยาเก่า และภรรยาใหม่ ดังนั้นก็ต้องมีข้อมูลความสัมพันธ์ด้วย เช่น สมรส/หย่า/เสียชีวิต
แล้วถ้า สามีที่มีภรรยาหลายคน จะทำอย่างไร ปี 2019 ผมก็ยังเจอสาแหรกแบบนี้อยู่ครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างโปรแกรมที่เคยทำเอาไว้ แต่ให้ดูข้อมูลไม่ได้ จะมีตารางประมาณในนี้รูปนี้ก็พอครับ เวลาจะหาข้อมูลของใครก็พิมพ์ชื่อ นามสกุลข้อไป แล้วดูข้อมูลลูกไล่ลงมาีละชั้น หรือจะดูขึ้นไปทาง พ่อ-แม่ ปู่-ย่า ตา-ยาย ได้

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: thanapol.w

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5