ทำปุ่มค้นหาแล้ววฟอร์มที่แสดงหลังจากค้นหาไม่ตรงกับความต้องการค่ะ

13 มี.ค. 63 , 09:54:29
อ่าน 852 ครั้ง

S'Saifon SB B'Banjongjairak

• สมาชิกไท.Access

โค้ดที่ใช้ค้นหา
Private Sub bt_se_car_Click()
    sql_string = "select * from tb_ccr where id_cr like '*" & [tx_search] & "*'"
    Me.RecordSource = sql_string
End Sub
อยากให้ sub form เปลี่ยนไปตามข้อมูลที่เราค้นหาด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

13 มี.ค. 63 , 12:19:02
ตอบกลับ #1

UnKnown

ดูภาพแล้วข้องใจว่า"แสดงผลการค้นหาในซับฟอร์ม"ใช้หรือไม่ครับ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: S'Saifon SB B'Banjongjairak

13 มี.ค. 63 , 13:12:29
ตอบกลับ #2

ดูภาพแล้วข้องใจว่า"แสดงผลการค้นหาในซับฟอร์ม"ใช้หรือไม่ครับ

ใช่ค่ะแสดงผลการค้นหาใน sub form แล้วก็สามารถเลื่อนดูข้อมูลจาก main form ได้เหมือนกันค่ะ

13 มี.ค. 63 , 13:40:37
ตอบกลับ #3

UnKnown

ลองเปลี่ยนตามนี้ดูครับ

โค๊ด: [Select]
     Me.ชื่อซับฟอร์ม.Form.Filter = "[id_cr] like '*" & [tx_search] & "*'"
     Me.ชื่อซับฟอร์ม.Form.FilterOn = True
     Me.ชื่อซับฟอร์ม.Form.Refresh
End Sub
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: S'Saifon SB B'Banjongjairak

13 มี.ค. 63 , 14:06:43
ตอบกลับ #4

ลองเปลี่ยนตามนี้ดูครับ

โค๊ด: [Select]
     Me.ชื่อซับฟอร์ม.Form.Filter = "[id_cr] like '*" & [tx_search] & "*'"
     Me.ชื่อซับฟอร์ม.Form.FilterOn = True
     Me.ชื่อซับฟอร์ม.Form.Refresh
End Sub

ได้แล้วนะคะ
แต่อยากให้ master form ค้นห้าข้อมูลเหมือนกันค่ะ เหมือนเรากดค้นหา sub form แสดงทั้งหมด master form จะแสดงรายละเอียดตามรายการที่อยู่ในซับฟอร์ม คล้าย split form อ่ะคะ

13 มี.ค. 63 , 15:23:08
ตอบกลับ #5

UnKnown

master form ที่เห็นอยู่ด้านซ้ายนั่นเป็นการแสดงข้อมูลฉบับเต็มที่มีอยู่จริงบน tb_ccr ไม่ใช้ผลการค้นหา(จากคำใดคำหนึ่งแบบซับฟอร์ม)
ดังนั่นถ้าจะให้ master form ด้านซ้าย ทำงานก็เปลี่ยน tx_search ไปเป็น combobox เพื่อเลือกข้อมูลจากตารางลงมาแสดงเลยอ่านะ(ที่นี้ตารางค้นหาก็ไม่จำเป็นล่ะมั้งนี่)

ไฟล์ตัวอย่าง(ผมก็ก๊อบมาจากที่อื่น)ที่ตัว combobox
1.แก้ Row Source ให้เป็นเทเบิ้ลที่ต้องการดึงรายการมาแสดง(tb_ccr)
2.แก้มาโคร AfterUpdate ด้านล่างที่ SearchForRecord ตรง Where.... ให้เป็น =="[ชื่อคอลัมน์ที่ใช้รันเลขที่]=" & [TempVars]![ActiveControlValue] 

ปล.รูปที่อัพมาวาดเขียนลงไปด้วยก็ได้นะว่าอะไรเป็นอะไรคืออะไร?

13 มี.ค. 63 , 15:47:57
ตอบกลับ #6

master form ที่เห็นอยู่ด้านซ้ายนั่นเป็นการแสดงข้อมูลฉบับเต็มที่มีอยู่จริงบน tb_ccr ไม่ใช้ผลการค้นหา(จากคำใดคำหนึ่งแบบซับฟอร์ม)
ดังนั่นถ้าจะให้ master form ด้านซ้าย ทำงานก็เปลี่ยน tx_search ไปเป็น combobox เพื่อเลือกข้อมูลจากตารางลงมาแสดงเลยอ่านะ(ที่นี้ตารางค้นหาก็ไม่จำเป็นล่ะมั้งนี่)

ไฟล์ตัวอย่าง(ผมก็ก๊อบมาจากที่อื่น)ที่ตัว combobox
1.แก้ Row Source ให้เป็นเทเบิ้ลที่ต้องการดึงรายการมาแสดง(tb_ccr)
2.แก้มาโคร AfterUpdate ด้านล่างที่ SearchForRecord ตรง Where.... ให้เป็น =="[ชื่อคอลัมน์ที่ใช้รันเลขที่]=" & [TempVars]![ActiveControlValue] 

ปล.รูปที่อัพมาวาดเขียนลงไปด้วยก็ได้นะว่าอะไรเป็นอะไรคืออะไร?

ขอบคุณค่ะ  :miao: :miao: :miao:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5