ทำอย่างไรให้ textbox ในฟอร์มเปล่า โชว์ค่า sum จาก query

30 มี.ค. 63 , 17:10:33
อ่าน 720 ครั้ง

เก่ง

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ทำอย่างไรที่จะ sum ค่าจาก query แล้วไปโชว์ใน Textbox ที่ฟอร์มครับ

จากรูปตัวอย่างเป็น query ในฟิลด์ Estimated TonCO2/Year เป็นการคำนวณจากฟิลด์ในตารางครับ
แล้วผมได้สร้างฟอร์มเปล่าขึ้นมา และอยากจะทำ text box ทีโชว์ตัวเลขที่รวมจาก ฟิลด์ Estimated TonCO2/Year ของ query ดังกล่าว
จะต้องเซตค่า textbox ยังงัยอะครับ

*หาวิธีในกระทู้เก่า ๆ แล้วไม่เจออะครับ อาจจะใช้คำสืบค้นผิด

ขอบคุณมากครับ

31 มี.ค. 63 , 08:28:42
ตอบกลับ #1

PNR

ผมสมมุติบนฟอร์มมี textbox เก็บ ไอดีชื่อ txtID
มีฟิลล์ ID เป็น Primary Key

ที่แหลงควบคุม หรือ ControlSource ของ textbox ที่โชว์ตัวเลข ใส่โค้ดแบบนี้เข้าไปเช่น
=DLookUp("[Estimated TonCO2/Year]","[Q_0KADAIQ1]","[ID] =" & [txtID] & "")

โดยท่านต้องไปดูว่า Primary key ของคิวรี่นั้นตั้งไว้ชื่ออะไร datatype แบบไหน ถ้าแบบตัวเลขใช้ข้างบนได้เลย
ถ้าเป็นแบบตัวอักษร ใช้
=DLookUp("[Estimated TonCO2/Year]","[Q_0KADAIQ1]","[ID] ='" & [txtID] & "'")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 63 , 08:33:47 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: เก่ง

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5