เขียน VBA ตรวจข้อสอบแบบตัวเลือกตอบ

04 เม.ย. 63 , 10:54:34
อ่าน 687 ครั้ง

mongkong

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

เรียน อ. ทุกท่าน ครับ
ผมขอความกรุณา แนะนำหรือตัวอย่างในการเขียน
module VBA ใช้ตรวจข้อสอบแบบปรนัยด้วยครับ

1. ข้อมูลคำตอบของนักเรียนแต่ละคนเก็บไว้ที่ ตาราง Student_answer
2. เฉลยคำตอบที่ถูก เก็บไว้ที่ ตาราง Answer

ผมจะ Run VBA เพื่อตรวจคำตอบของนักเรียนทุกคน ทุกข้อ(1) ว่าตรงกับตารางเฉลย(2) หรือเปล่า
แล้วรวมคะแนนใส่ใน Field Score ของนักเรียนแต่ละคนใน(1) ตามไฟล์แนบ

มีคำแนะนำหรือตัวอย่างไหมครับ
ขอบพระคุณมากๆๆๆ

04 เม.ย. 63 , 13:57:20
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: เขียน VBA ตรวจข้อสอบแบบตัวเลือกตอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เม.ย. 63 , 13:57:20 »
จริงๆ แล้วไม่ต้องใช้ VBA ครับ แค่ออกแบบตารางให้เหมาะสมแล้วใช้คิวรีแบบตัวอย่างนี้ครับ

ที่เหลือคุณไปทำต่อเองได้แล้วนะครับ จะใช้ Total Query เพื่อสรุปข้อมูลแต่ละคนก็ได้
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs

04 เม.ย. 63 , 19:01:12
ตอบกลับ #2

mongkong

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

: เขียน VBA ตรวจข้อสอบแบบตัวเลือกตอบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 เม.ย. 63 , 19:01:12 »
เรียน อ. OddyWriter และทุกท่าน ครับ
ขอบคุณมากๆๆ เลย

ตอนแรกก็คิดทำแบบ Query ครับ แต่ไฟล์ที่ได้จากเครื่องตรวจกระดาษคำตอบมาในรูปแบบเป็น แถวมา
และมีกฎเกณฑ์ในการให้คะแนนด้วยครับ เช่นวิชา คณิตศาสตร์ บางที่ต้องตอบเป็นตัวเลขคำตอบ 3 หลักทศนิยม 2 หลัก
ก็เลยคิดว่าถ้าได้วิธีเขียน VBA เลย จะปรับปรุงได้ยืดหยุ่นกว่าครับ
มีแนวทางใช้ VBA แทน Query มั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 63 , 00:05:11 โดย mongkong »

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5