สร้างโปรแกรมด้วย MS Access และมีการลิงค์ Database ด้วย SQL Sever ขนาดไฟล์ใหญ่

18 เม.ย. 63 , 11:24:56
อ่าน 774 ครั้ง

mtaccess

สร้างโปรแกรมด้วย MS Access และมีการลิงค์ Database ด้วย SQL Sever ทำไมขนาดไฟล์ใหญ่ๆ หลังจากมีการแก้ไขโปรแกรมใน MS Access ทุกครั้งที่มีการแก้ไข พอมาดูขนาดไฟล์ ใหญ่ขึ้นเยอะเลย รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ถ้าต้องการเชื่อมต่อ Database SQL Server โดยไม่ลิงค์ Table แต่โค้ดการทำงานยังคงเหมือนเดิม สามารถทำได้ไหมคะ

18 เม.ย. 63 , 12:32:25
ตอบกลับ #1

สันติสุข

ขนาดที่ใหญ่ขึ้นทุกครั้งที่มีการแก้ไข ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการทำ Linked-Table ครับ แต่เพราะ Access ไม่ได้เคลียร์พื้นที่ของเก่าของส่วนต่างๆ(ฟอร์ม,รายงาน,...)คืนให้ OS  ถ้าทำอัตโนมัติ(ซึ่งก็ทำได้)อาจจะเสียเวลาทุกครั้งที่ปิดไฟล์ เราสั่งให้ Access กระชับขนาดไฟล์ได้ด้วยปุ่ม Compact and Repair ครับ  ส่วนทำอัตโนมัติ ให้คลิกเลือก Compact on Close ใน Access Option  แต่จากขนาดไฟล์ที่แสดงมาให้ดู ถือว่าเล็กมากๆนะครับ

สำหรับการเปิดไฟล์โดยไม่ใช้ Linked-Table ก็ทำได้โดยใช้ ADO object model (ตัวนี้ผมไม่ได้ใช้)  แทนการใช้ DAO object model ที่ใช้เป็นส่วนใหญ่ใน Access  แต่ทำไปทำไมครับ มีเหตุผลไหม
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

19 เม.ย. 63 , 14:05:14
ตอบกลับ #2

mtaccess

ขนาดที่ใหญ่ขึ้นทุกครั้งที่มีการแก้ไข ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการทำ Linked-Table ครับ แต่เพราะ Access ไม่ได้เคลียร์พื้นที่ของเก่าของส่วนต่างๆ(ฟอร์ม,รายงาน,...)คืนให้ OS  ถ้าทำอัตโนมัติ(ซึ่งก็ทำได้)อาจจะเสียเวลาทุกครั้งที่ปิดไฟล์ เราสั่งให้ Access กระชับขนาดไฟล์ได้ด้วยปุ่ม Compact and Repair ครับ  ส่วนทำอัตโนมัติ ให้คลิกเลือก Compact on Close ใน Access Option  แต่จากขนาดไฟล์ที่แสดงมาให้ดู ถือว่าเล็กมากๆนะครับ

สำหรับการเปิดไฟล์โดยไม่ใช้ Linked-Table ก็ทำได้โดยใช้ ADO object model (ตัวนี้ผมไม่ได้ใช้)  แทนการใช้ DAO object model ที่ใช้เป็นส่วนใหญ่ใน Access  แต่ทำไปทำไมครับ มีเหตุผลไหม

ขอบคุณมากๆนะคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5