เปิดโปรแกรมด้วย MS Access runtime แล้วติด Error

04 พ.ค. 63 , 15:04:23
อ่าน 862 ครั้ง

mtaccess

เขียนโปรแกรมจาก MS Access database เป็น Sql server

ที่เครื่อง User ลง MS Access runtime ค่ะ พอเปิดรันโปรแกรม แสดงข้อความ error แบบนี้ค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

05 พ.ค. 63 , 08:59:34
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: เปิดโปรแกรมด้วย MS Access runtime แล้วติด Error
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พ.ค. 63 , 08:59:34 »
ให้ทำการ Compile โค้ดถ้ายังไม่ได้ทำ  Access อาจจะแสดง error ที่แฝงอยู่  ถ้าไม่มี error แล้ว ต่อไปก็ให้เช็คดูที่ Before Update property ของฟอร์มหรือคอนโทรลตัวไหนสักอัน โดยเฉพาะฟอร์มหรือคอนโทรลที่ทำงานเป็นตัวแรกๆเมื่อเริ่มโปรแกรม ให้ดูว่าเรียกแมคโครผิด หรือใส่อะไรผิดหรือไม่ หรือโค้ดภายในของ Before Update event นั้นมีอะไรที่เกี่ยวกับ DLL หรือไม่ และ DLL นั้นทำงานได้จริงหรือเปล่า Declare DLL แบบ 32 หรือ 64 bit ตามรุ่นของ Runtime Access ที่ใช้หรือไม่
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

05 พ.ค. 63 , 09:34:52
ตอบกลับ #2

mtaccess

: เปิดโปรแกรมด้วย MS Access runtime แล้วติด Error
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พ.ค. 63 , 09:34:52 »
ให้ทำการ Compile โค้ดถ้ายังไม่ได้ทำ  Access อาจจะแสดง error ที่แฝงอยู่  ถ้าไม่มี error แล้ว ต่อไปก็ให้เช็คดูที่ Before Update property ของฟอร์มหรือคอนโทรลตัวไหนสักอัน โดยเฉพาะฟอร์มหรือคอนโทรลที่ทำงานเป็นตัวแรกๆเมื่อเริ่มโปรแกรม ให้ดูว่าเรียกแมคโครผิด หรือใส่อะไรผิดหรือไม่ หรือโค้ดภายในของ Before Update event นั้นมีอะไรที่เกี่ยวกับ DLL หรือไม่ และ DLL นั้นทำงานได้จริงหรือเปล่า Declare DLL แบบ 32 หรือ 64 bit ตามรุ่นของ Runtime Access ที่ใช้หรือไม่

แต่เครื่องอื่นใช้งานได้ปรกตินะคะ ยกเว้นเครื่องนี้ที่ติดปัญหา error นี้

05 พ.ค. 63 , 09:41:38
ตอบกลับ #3

สันติสุข

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พ.ค. 63 , 09:41:38 »
งั้นก็ไม่เกี่ยวกับ Access แล้วมั้งครับ  ถ้าเกี่ยวกับ DLL จริงตามข้อความใน Error   คุณไปเช็คในโปรแกรมว่าเรียกใช้ DLL ตัวไหนบ้าง เครื่องนั้นอาจไม่ได้มี DLL ตัวนั้นครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

05 พ.ค. 63 , 14:43:32
ตอบกลับ #4

mtaccess

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พ.ค. 63 , 14:43:32 »
งั้นก็ไม่เกี่ยวกับ Access แล้วมั้งครับ  ถ้าเกี่ยวกับ DLL จริงตามข้อความใน Error   คุณไปเช็คในโปรแกรมว่าเรียกใช้ DLL ตัวไหนบ้าง เครื่องนั้นอาจไม่ได้มี DLL ตัวนั้นครับ

มีวิธีรันโปรแกรมที่เขียนจาก MS Access แล้วไปเปิดในเครื่องที่ไม่ได้ติดตั้ง MS Access ไหมคะ เนื่องจากตอนนี้ติดปัญหาการลง MS Access ทั้งตัว runtime ไม่ได้ผ่าน เนื่องจากติดที่เวอร์ชั่นโปรแกรมที่เขียนบ้าง เครื่อง User ลง office คนละเวอร์ชั่นบ้างนะคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

05 พ.ค. 63 , 16:04:17
ตอบกลับ #5

สันติสุข

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พ.ค. 63 , 16:04:17 »
ไม่ได้ครับ ต้องรันบน Full Version หรือ Runtime Version เท่านั้นครับ

07 พ.ค. 63 , 11:47:11
ตอบกลับ #6

mtaccess

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พ.ค. 63 , 11:47:11 »
ไม่ได้ครับ ต้องรันบน Full Version หรือ Runtime Version เท่านั้นครับ

ถ้าเขียนด้วย MS Access 2013 แต่เครื่อง user เป็น MS Access 2007 ต้องลง runtime version 2007 ไหมคะ เพราะลองลง version2013 แล้วติด configuration รันตลอดเลยค่ะ

07 พ.ค. 63 , 12:50:33
ตอบกลับ #7

OddyWriter

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พ.ค. 63 , 12:50:33 »
จากที่เคยติดตั้งมาในเรื่องการลง Access Runtime
ระบบจะเช็ค version ของ Office (ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็น Microsoft แล้ว) ในเครื่องที่ลงด้วยนะครับ

ส่วน Version ที่ใช้สร้างฐานข้อมูล มันจะมีผลในเรื่องคำสั่ง เพราะบางคำสั่งมีในเวอร์ชั่นที่ใหม่ว่า แต่ในเวอร์ชั่นเก่าจะไม่มี
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข

07 พ.ค. 63 , 15:59:21
ตอบกลับ #8

สันติสุข

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พ.ค. 63 , 15:59:21 »

ถ้าเขียนด้วย MS Access 2013 แต่เครื่อง user เป็น MS Access 2007 ต้องลง runtime version 2007 ไหมคะ เพราะลองลง version2013 แล้วติด configuration รันตลอดเลยค่ะ

ในเมื่อมี Access 2007 บนเครื่อง user อยู่แล้ว ทำไมต้องลง runtime อีกครับ  เราก็เอาไฟล์ .accde ไปรันที่เครื่องนั้นเลยไม่ได้หรือ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5