ปุ่ม Search บน Mainform ค้นหา ใน subform

03 มิ.ย. 63 , 11:05:04
อ่าน 883 ครั้ง

พิชญะ ชัยชนะ

ปุ่ม Search บน Mainform ค้นหา ใน subform
« เมื่อ: 03 มิ.ย. 63 , 11:05:04 »
ปกติผมมักจะทำ access form เป็นรูปแบบของ split form ที่สามารถทำ function ได้ง่ายมากจากฟังก์ชั่น Docmd applyfilter
และใส่ criteria ได้สารพัดอย่างเลย แต่พอมาถึงตอนของ subform เริ่มไม่ง่ายเหมือนเดิมละ
จะรบกวนสอบถามครับว่าปกติแล้วถ้าเราวาง กล่อง search ข้อความ บน main form และสร้างปุ่ม search
เราสามารถใช้ Docmd apply filter ได้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้จะสามารถใช้วิธีการใดได้บ้างครับ

ลอง search กระทู้แล้วเหมือนมีการแนะนำให้ไปอ่านอีกกระทู้นึง แต่กระทู้นั้นหายไปแล้วครับ

ิส่งที่ลองแล้วไม่ได้ผลครับ
Private Sub searchtxt_Click()
DoCmd.ApplyFilter "", "[forms]![attend query]![se1] like '*'& [regist query subform]![std name]![forms]![attend query]&'*'", ""
End Sub

ขอบคุณล่วงหน้าครับ-/\-

03 มิ.ย. 63 , 21:57:42
ตอบกลับ #1

พิชญะ ชัยชนะ

: ปุ่ม Search บน Mainform ค้นหา ใน subform
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิ.ย. 63 , 21:57:42 »
Dim sql As String

sql = "SELECT * FROM [ชื่อตาราง] WHERE std name] like '" & Nz(Me.[ชื่อเท๊กบ๊อก],"*") & "'"
Forms![attend query]![regist query subform].Form.RecordSource = sql

พิมพ์จากโทรศัพย์ยังไม่ได้ทดสอบลองดูนะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ เดี๋ยวไปลองทำดูครับ

04 มิ.ย. 63 , 08:48:20
ตอบกลับ #2

PNR

: ปุ่ม Search บน Mainform ค้นหา ใน subform
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มิ.ย. 63 , 08:48:20 »
ขอปรับปรุงเป็นแบบนี้นะครับ
คือเวลาเราจะอ้างอิงไปที่ซัพฟอร์มเราต้องเริ่มจาก MainForm ไปหา Subform
Private Sub Command21_Click()
Forms![attend query]![regist query subform].Form.Filter = "[std name] like '*" & Me.txtsearch & "*'"
Forms![attend query]![regist query subform].Form.FilterOn = True
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 63 , 09:12:45 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5