Stock Cards

03 มิ.ย. 63 , 16:35:55
อ่าน 1766 ครั้ง

ฺBall

• สมาชิกไท.Access

Stock Cards
« เมื่อ: 03 มิ.ย. 63 , 16:35:55 »
สวัสดีครับ เรียนสอบถามเรื่อง การทำ stock cards ครับ  :question:
ผมได้พยายามทำ ทำยอดยกมา ตาม youtube ของ อาจารย์ท่านนี้ครับ

แต่ข้อมูลของผมมีมากกว่าใน youtube ครับเลยได้ผลลัพธ์ ไม่เหมือนเท่าไรครับ
ตอนนี้ผมทำแล้วติดอยู่2เรื่องครับ
ผลลัพธ์ที่ต้องการ (ชื่อลูกค้า กับ ห้าง ไม่ได้ใช้ตัวย่ออย่างเดียวกับ ใน File access ที่แนบมานะครับ ดังนั้น ชื่อลูกค้า กับ ห้างจะไม่ตรงกันครับ) 

1.การยกยอดมาไม่เรียงลำดับก่อนหลังครับ และ ยอดคงเหลือ ก็ไม่ตรงครับ
ผมยกตัวอย่างสินค้า 1รายการก่อนแล้วกันนะครับ เป็นสินค้า F ที่มียอดยก วันที่ 30/10/2019 จำนวน 63,650 พอมาวันที่ 1/11/2019 ยอดยกมาไม่เรียงกัน ตามภาพที่แนบมาครับ และดูเหมือนว่ายอดยกมาแต่ละบรรทัดจะไม่ได้ยกมาตามที่ควรจะเป็นครับ(การคำนวนผิดพลาดครับ) ผมได้เพิ่ม Seq สำหรับรันเลขให้แต่ละแถวมีตัวเลขไม่เหมือนกัน จะได้นำมาเรียงลำดับได้ดีขึ้นครับ (แต่เหมือนว่าจะไม่ได้ผลครับ T.T)ผมเขียนbalanceตามนี้ครับ

Balance: (SELECT nz(Sum([IN]))+nz(Sum([INLC]))+nz(Sum([INBrunch]))-nz(Sum([OUT]))-nz(Sum([OUTBrunch])) FROM [Qry_INOUT] AS T1 WHERE [Qry_INOUT].[Date] >= T1.[Date] AND [Qry_INOUT].[ProdCode] = T1.[ProdCode] AND nz([Qry_INOUT].[Seq]) >= nz(T1.[Seq]) AND nz([Qry_INOUT].[Customer]) >= nz(T1.[Customer]))

ps. ตัวย่อที่ใช้ใน Access ใน queries
ิBalance = ยอดยกมา
CarryBalance = ยอดยกมาเดือนที่แล้ว
INLC=รับเข้า นน.L/C
INBrunch = รับจากสาขา
OW= นน.เกิน (ไม่มีผลต่อการยกยอด-คงเหลือครับ ในที่นี้เราจะไม่นำมาคำนวนครับ)
OUTBrunch = ส่งสาขา
OUT = จำนวน
BalanceEnd = คงเหลือ

2.Report ขึ้น#Error ครับ ผมจะทำให้เป็น group สินค้ากันครับ ได้ใช้ Select*From (...) as Stockcards; สำหรับทำ report ในการทำ group สินค้าครับ
ผมได้แนบรูปของ file excel ที่ผมต้องการมาในนี้ด้วยครับ

ผมได้แนบfile access มาด้วยครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

08 มิ.ย. 63 , 08:14:19
ตอบกลับ #1

ฺBall

• สมาชิกไท.Access

: Stock Cards
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิ.ย. 63 , 08:14:19 »
ผมได้แก้ไขให้ชื่อบริษัท และ ห้างให้ตรงกับ file access ในรูปที่แนบมาครับ

ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5