ทำอย่างไรให้ฟิลด์ที่สาม เก็บผลลัพธ์จากการประมวลผลของฟิลด์อื่นในตารางเดียวกัน

06 มิ.ย. 63 , 21:31:27
อ่าน 900 ครั้ง

nat_c

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สมมติว่ามีตาราง ที่ประกอบด้วย 3 ฟิลด์ คือ A  B  C
  ฟิลด์ A =  10
  ฟิลด์ B  = 20
  ฟิลด์ C  =  A+B
 มีวิธีไหนครับ เมื่อใส่ข้อมูลที่ A และ  B  ให้ฟิลด์ C มีค่าผลลัพธ์ติดฟิลด์ในตาราง ทันที  (ไม่ใช่ตาราง คิวรี่ครับ)

07 มิ.ย. 63 , 10:13:27
ตอบกลับ #1

Un

บันทึกในตารางโดยตรง แล้วให้ ฟิลด์ C เท่ากับ A+B โดยตรง ไม่น่าจะทำได้นะครับ
ต้องทำผ่านฟอร์มอีกที โดยใส่ Event ApterUpdate ของฟิลด์ A และ B ให้เท่ากับ

Me.C=Nz(Me.A,0)+Nz(Me.B,0)

07 มิ.ย. 63 , 10:17:46
ตอบกลับ #2

UnKnown

เหมือนว่าระบบจะไม่ให้แก้ข้อมูลเก่าเป็นฟิลด์คำนวนครับ ต้องเพิ่มแถวข้อมูลใหม่ > Calculated > ใส่หรือพิมพ์สูตรทึีต้องการคำนวนเช่น [a ]+[b ] / เสร็จสิ้น

https://codekabinett.com/rdumps.php?Lang=2&targetDoc=access-table-calculated-field-compute-quarter-date

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 63 , 11:37:59 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un

07 มิ.ย. 63 , 12:09:49
ตอบกลับ #3

nat_c

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

1 หา calulated ใน table ไม่เจอ  access เวอร์ชั่น 2016
2 เพิ่ม after update ใน even ฟอร์ม     me.[text22]=Nz(me.[amount_ref],0)-Nz(me.[amount_new],0)
???ยังไม่ได้ค่ะ

07 มิ.ย. 63 , 15:15:14
ตอบกลับ #4

Un

ลองดูครับ

07 มิ.ย. 63 , 15:18:19
ตอบกลับ #5

Un

เหมือนว่าระบบจะไม่ให้แก้ข้อมูลเก่าเป็นฟิลด์คำนวนครับ ต้องเพิ่มแถวข้อมูลใหม่ > Calculated > ใส่หรือพิมพ์สูตรทึีต้องการคำนวนเช่น [a ]+[b ] / เสร็จสิ้น
ไม่เคยรู้ว่าทำแบบนี้ได้มาก่อนเลย ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5