การแสดงรหัสไปรษณีย์ จากการใช้เครื่องอ่านบัตรประชาชน

29 มิ.ย. 63 , 16:37:46
ตอบกลับ #16

PNR

ผมไม่ได้ใช้ SQL Server ให้ชัวร์สอบถามอาจารย์สันติสุขตรงส่วนนี้ดีกว่าครับ

เรียนเพื่อนสมาชิกและอาจารย์ทุกท่าน
ผมไม่ใช่อาจารย์และไม่ใช่ผู้ที่แตกฉานใน Access นะครับ
แค่ผู้หนึ่งที่แชร์ความรู้เท่าที่มี ถ้าหากอาจารย์ทุกท่านเห็นว่ายังไม่ถูกต้อง
กรุณาโพสตอบกระทู้ส่วนเนื้อหาที่น่าจะถูกต้องกว่าให้ด้วยเพื่อเป็นวิทยาทาน

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

29 มิ.ย. 63 , 16:41:17
ตอบกลับ #17

UnKnown

ข้อมูลแก้ไข Type จาก nvarchar เป็น varchar ไม่ได้ค่ะ SQL ไม่ให้เปลี่ยน เนื่องจาก Export ข้อมูลมาจาก Access ข้อมูลหลาย Record แล้วด้วยค่ะ
ใช่ครับ SQL เขาไม่ให้เปลี่ยนจึงแนะนำแนวทางตามโพสล่างไปนะ :wut:
.....ใช้วิธีสั่งก๊อบข้อมูลทั้งหมดจาก ntext ไปคอลัมน์ที่สร้างใหม่เป็น text แล้วจึงใช้งานจากคอลัมน์นี่แทน...

ตัวอย่างชุดคำสั่งบน SQL Server Management Studio
UPDATE [ชุดดาต้าเบส].[dbo].[ชื่อเทเบิ้ล]
SET [คอลัมน์ใหม่] = [คอลัมน์เก่า]

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR

29 มิ.ย. 63 , 16:48:34
ตอบกลับ #18

mtaccess

ผมไม่ได้ใช้ SQL Server ให้ชัวร์สอบถามอาจารย์สันติสุขตรงส่วนนี้ดีกว่าครับ

คือทำที่เครื่องค้นหาภาษาไทยได้ปรกติค่ะ เพราะ Server collection เป็น thai แต่ Server ที่ใช้งานจริง ตั้งเป็นตัวอื่น เดี๋ยวจะลองหาวิธีแก้ดูค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย