ขอวิธี Save file excel แล้ว ข้อมูล เด้งเข้าไปใน Table ใน Access แบบ Auto

16 ก.ค. 63 , 11:58:05
อ่าน 827 ครั้ง

Dilok Saributr

• สมาชิกไท.Access

ผมอยากได้ ข้อมูลวิธีการกรอกข้อมูลลง Excel แล้ว ข้อมูลสามารถ เด้งไปใน Table ที่เราสร้างใน Access เอง กฏคล้ายๆการใช้ Vlookup แต่เปลี่ยนเปน จาก Excel to Access ขอคำแนะนำหนอย ครับ ตอนนี้ผมพบปัญหา เพราะทำงาน ซ้ำซ้อนเนื่องจากบางฟอร์มของ บริษัทต้องกรอกใน Excel แต่ Tracking ผมดันเป็น Access ครับ :sweat:

16 ก.ค. 63 , 15:53:25
ตอบกลับ #1

apirak

สามารถใช้วิธีการ link to the data source by creating a linked table ได้ครับ

เลือก
1.New Data Source
2.Form File > Excel

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 63 , 15:58:51 โดย apirak »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Dilok Saributr

16 ก.ค. 63 , 16:16:33
ตอบกลับ #2

apirak

ข้อมูลใน Excel ถ้ามีการเพิ่มหรือลบจะมีผลกับตารางใน Access ทันที ไม่รู้ใช่ความต้องการแบบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัยด้วยครับ

16 ก.ค. 63 , 17:10:49
ตอบกลับ #3

ขอบคุณพี่ apirak มากๆเลย ครับ
#แล้วจะเป็นไปได้ไหม ว่า จะเอาแค่ บาง Colum หรือ บาง Cells หรือเจาะจงแค่บาง ช่อง จาก Excel พอมีวิธีไหมคครับ แห่ะๆ

#ความหมายที่ผมต้องการนั้นคือ
   ผมแบบอยากแค่เอา file Excel ไปเซฟ ไว้ใน Folder แล้วเข้ามากด สักปุ่มที่สร้างใน Data Access Form แล้วจะ Auto export ข้อมูลเข้ามาเองน่ะครับ T_T ไม่มั้นใจอธิบายถูกไหม  (แค่อยากลดการทำงานให้น้อยลง หากสามารถทำได้ ) ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำมากๆเลย ครับ

16 ก.ค. 63 , 17:24:20
ตอบกลับ #4

ข้อมูลใน Excel ถ้ามีการเพิ่มหรือลบจะมีผลกับตารางใน Access ทันที ไม่รู้ใช่ความต้องการแบบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัยด้วยครับ
  ขอบคุณมากครับ แต่คนละความมายกันไปนิด แห่ะๆ

16 ก.ค. 63 , 17:41:42
ตอบกลับ #5

apirak

นำเข้าข้อมูลจาก Excel ลองสร้างปุ่มที่ฟอร์มแล้วรันดูครับ

Private Sub ImportExcel_Click()
    DoCmd.SetWarnings False
    DoCmd.TransferSpreadsheet acImport, acSpreadsheetTypeExcel12Xml, "ชื่อตาราง", selectFile, True
    MsgBox "นำเข้าข้อมูลเรียบร้อยแล้ว", vbInformation, "แจ้งให้ทราบ"
    DoCmd.SetWarnings True
End Sub

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Dilok Saributr

17 ก.ค. 63 , 10:48:14
ตอบกลับ #6

ขอบคุณมากครับ แต่คนละความมายกันไปนิด แห่ะๆ
ผมว่าอันนี้น่าจะใช้ได้ แต่ขอรบกวนอีกนิด พอมีภาพประกอบ หรือ ตัวอย่าง ให้ดู ไหม ครับ ขอบคุนมากๆๆเลย ตรับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5