มีคิวรี่แล้ว ทำฟอร์มเพื่อเลือกเงื่อนไขตั้งแต่ 1 และหรือหลายเงื่อนไข ตามโพสต์นี้

03 ส.ค. 63 , 12:26:37
อ่าน 596 ครั้ง

SakDa

https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=1727&PagePosition=2

ประกาศค่าตัวแปร stWhere = "[Work order] Like '*'" ตรงกลางๆ ใน [  ] เป็นคำที่เอามาจากไหนครับ ภาพที่คนโพสต์นำมาประกอบไม่สามารถดูได้ ผมจะทำแบบ เลือกรหัสงาน เลือกกลุ่มที่ทำ และเลือกวันที่ที่เขาส่งงานมา เพื่อออกรายงานครับ

03 ส.ค. 63 , 12:43:37
ตอบกลับ #1

PNR

Work order คือชื่อฟิลล์ คับจากโค้ดน่าจะเป็น string ครับ
ส่วน  Like '*'" คือแสดงทั้งหมด

ถ้าอยากสร้างการค้นหาแบบหลายเงื่อนไขลองแบบนี้

Dim sql As String
    sql = "SELECT * FROM [ชื่อตาราง] WHERE [รหัสงาน] Like '" & Nz(Me.cbWorkID, "*") & "' AND [กลุ่มที่ทำ] Like '" & Nz(Me.cbGroupWork, "*") & "' AND [วันส่งงาน] Like '" & Nz(Me.txtWorkSendDate, "*") & "'"
    Forms![ชื่อฟอร์ม].RecordSource = sql

หรือถ้ายังไม่ค่อยเข้าใจ ให้ทำตัวอย่างข้อมูลส่งไฟล์เข้ามาเดี่ยวเพิ่มโค้ดให้นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 63 , 12:49:21 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5