สอบถามเรื่องDCount ค่ะ

10 ก.ย. 63 , 16:48:56
อ่าน 655 ครั้ง

Jiw Jewel

สอบถามเรื่องDCount ค่ะ
« เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 16:48:56 »
คือจะทำการกรอกข้อมูลแล้วมีกล่องข้อความบอกว่าซ้ำกัน โดยมีเงื่อนไขว่า 1.ราคาตรงกับที่มีอยู่ และ 2.ช่วงเวลาต้องเป็นช่วงเวลาเดียวกันค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ เพิ่งหัดทำค่ะ  ส่วนข้างล่างคือcode ค่ะ

Pro_pro--> ชื่อฟิลด์ก็บราคา ตรงกับเงื่อนไขที่ 1 ค่ะ
proReq_start_date--> ชื่อฟิลด์ก็บราคา ตรงกับเงื่อนไขที่ 2 ค่ะ

Dim com_price

com_price = DCount("[Pro_pro]", "qry_Assess with details", "([Pro_pro]= " & Pro_pro & ") And ([proReq_start_date]=" & Me.proReq_start_date & ")")

If com_price > 0 Then
MsgBox "คุณมีราคานี้อยู่แล้ว"
End If

ปล. code ไม่มี error ค่ะ แต่ค่าที่ได้คือ 0 เลยไม่เข้าเงื่อนไขค่ะ แต่แก้ยังไงก็ไม่ได้

10 ก.ย. 63 , 20:46:55
ตอบกลับ #1

sjs

: สอบถามเรื่องDCount ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 20:46:55 »
proReq_start_date--> ชื่อฟิลด์ก็บราคา === ชื่อฟิลด์วันที่เปล่าครับ ถ้าใช่ก็ใช้ #field# กับวันที่
com_price = DCount("[Pro_pro]", "[qry_Assess with details]", "[Pro_pro]= " & Pro_pro & " And [proReq_start_date]=#" & Me.proReq_start_date & "#")

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข, Jiw Jewel

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5