ขอคำแนะนำวิธีการใช้งานหลายคน โดยวางไฟล์ไว้ที่ one drive ครับ

10 ก.ย. 63 , 16:03:42
อ่าน 725 ครั้ง

เก่ง

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ผมได้ทำโปรแกรม access ขึ้นมา โดย
1. Split file แยกกันระหว่าง table (E-Yokoten_00_DB) และ form (E-Yokoten form)
2. นำไฟล์ table ไปวางไว้ที่ one drive โดยเปิดฟังก์ชั่นของไฟล์ เป็น Share ครับ
3. นำไฟล์ form ไปไว้ที่เครื่อง user แต่ล่ะคน โดยลิงค์กลับมาที่ไฟล์ table ใน one drive
4. จะเจอปัญหาเมื่อเปิดใช้งานพร้อมกันทุกครั้ง (ตามรูปที่แนบมาด้วย) มันจะสร้างไฟล์ table ให้ใหม่ทุกครั้งเลยครับ
*ถ้าเปิดใช้งานคนเดียว จะไม่มีปัญหาครับ

พอจะมีทางแก้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

10 ก.ย. 63 , 18:01:47
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ไม่แนะนำให้ใช้ OneDrive ครับ

จากที่เคยทดลองมา ถึงจะสามารถใช้ได้ก็จริง แต่มันใช้เวลาในการ Process แต่ละ Transaction นานมาก ตอนทดสอบก็ประมาณ 30 วินาทีต่อ 1 เรคอร์ด

สมมติว่ามีผู้ใช้ 2 คน ชื่อ A กับ B

เวลา A ป้อนข้อมูลแล้วกด Enter ทั้ง A และ B ต้องรอประมาณ 30 วินาทีกว่าจะเห็นว่าข้อมูลถูก Update แล้ว

แนะนำว่าให้เก็บไฟล์ไว้ใน Server ของหน่วยงานแล้ว Share ให้ใช้จะเร็วกว่า

ถ้า 2 หน่วยงานอยู่ไกลกันก็เพิ่ม VPN เข้าไป
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข, เก่ง

11 ก.ย. 63 , 10:45:44
ตอบกลับ #2

Kxess

ผมลองมาหลายวิธีแล้ว ทั้งเก็บในคลาวด์ต่าง ๆ ทั้ง sql server / google sql / mysql
วิธีเอาไว้ในพื้นที่คลาวด์ไม่แนะนำเพราะช้า ยิ่งฐานข้อมูลใหญ่ขึ้น ยิ่งช้า เสี่ยงเกิดข้อผิดพลาดของข้อมูล

แนะนำแบบเม้นบนครับ
ถ้าใช้แบบออฟไลน์ วางไว้ที่เครื่องเซิฟเวอร์แล้วใช้งานแบบแชร์ไฟล์

ถ้าใช้แบบออนไลน์สำหรับ work from home ผมใช้ odbc+mysql ฐานข้อมูลบนเว็บไซต์ วิธีนี้ทำงานเร็วใกล้เคียงกับแบบออฟไลน์
ข้อแนะนำ
- เลือกโฮสดี ๆ ถ้าล่มบ่อยก็จะมีปัญหา
- ต้องปรับปรุงโค้ดนิดหน่อย

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: OddyWriter, เก่ง

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5