ขอคำเเนะนำเปิดไฟล์ภาพในอีก Form

13 ต.ค. 63 , 18:02:29
อ่าน 634 ครั้ง

SSukHaveq

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอคำเเนะนำครับ
คือผมต้องการสร้างฟอร์ม เพื่อใข้ในการค้นหา Record ต่างๆ เเละใน Record นั้นมีการเก็บ ที่อยู่ของไฟล์รูปภาพด้วย
ซึ่งผมต้องการสร้างฟอร์มเเบบ Continuous Forms เเล้วมีรูปภาพปรากฎในฟอร์มด้วย ซึ่งผมไม่สามารถกำหนดให้ภาพตรงกับข้อมูลที่ต้องการได้

ผมจึงทำการออกเเบบใหม่โดยการสร้าง icon รูปกล้องขึ้นมา เเล้วหวังว่า เมื่อกดไอคอนรูปกล้อง(เป็น picture นะครับ) ภาพที่ตรงกับข้อมูลจะปรากฎขึ้นเเบบ pop up
เเต่ผมก็ไม่สามารถเขียน vba ได้ครับ จึงอยากขอคำเเนะนำในการเขียนโค้ด vba ครับ (หรือ ถ้ามีวิธีกำหนดรูปใน Continuous Forms  ได้ก็ยินดีรับฟังครับ)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ

13 ต.ค. 63 , 20:48:08
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: ขอคำเเนะนำเปิดไฟล์ภาพในอีก Form
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ต.ค. 63 , 20:48:08 »
ให้ใช้ Image control สำหรับแสดงรูปภาพ โดยกำหนด Control Source ของ Image control ให้เป็น ="ไดร์ฟ:\พาธ\...\...\พาธ\" & [ชื่อเท็กซ์บ็อกซ์ของ Picturetest]
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, SSukHaveq

13 ต.ค. 63 , 21:20:39
ตอบกลับ #2

SSukHaveq

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

: ขอคำเเนะนำเปิดไฟล์ภาพในอีก Form
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ต.ค. 63 , 21:20:39 »
ทำได้เเล้วครับ ขอบคุณมากครับ  :miao:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5