สั่งปริ้นข้อมูลที่เราค้นหาใน report ที่ออกแบบเอง

18 ต.ค. 63 , 12:30:56
อ่าน 723 ครั้ง

aunly

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สวัสดีคะ
หนูเป็นมือใหม่ที่ไม่มีความรู้เลยนะคะ แต่ได้รับ Project มาคือ

อยากให้ report ออกมาโดยใช้เงื่อนไขโดยการค้นหาเอกสาร แล้วลิ้งไปที่หน้า format report ที่ออกแบบเอง
อันนี้ต้องเริ่มจากอันไหนก่อน - หลังคะ

รบกวนให้ความรู้และชี้แนะด้วยนะคะ

18 ต.ค. 63 , 23:14:00
ตอบกลับ #1

SSukHaveq

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ผมก็เขียน accessไม่ค่อยเก่งเหมือนกัน เเต่พอจะเเนะนำได้ดังนี้ครับ

1. ไปกำหนด vba ที่ปุม search

Private Sub Command83_Click()
ประกาศตัวเเปร
Dim strseach As String
Dim strText As String

If IsNull(Me.txtSearch) Then
    strsearch = "SELECT * from Qpart" (ตอนที่ช่องค้นหาว่างจะขึ้นมาทั้งหมด เเต่กรณีของผมเป็นเเบบ continuous form ครับ)
    Else
    strText = Me.txtSearch.Value (เก็บค่าจากช่องค้นหาไปในตัวเเปร strtext)
    strsearch = "SELECT * from ( ฟอร์มหรือQueryที่ต้องการให้เลือกข้อมูล ) where ((............LIKE ""*" & strText & "*"")
     or(........ LIKE ""*" & strText & "*"") or (....... LIKE ""*" & strText & "*"") ) "
    Me.RecordSource = strsearch
    End If
    (ให้เลือกข้อมูลทุกอย่างจากฟอร์ม หรือ คิวรี่ โดยตรง ...... คือ ชื่อ filed ที่ต้องการให้ค้นหาครับ )
End Sub

2.ผมจะสร้าง Query ที่รับค่าจากฟอร์มโดยการไปกำหนดที่ Criteria ของ ฟอร์ม เช่น [Forms]![ชื่อฟอร์ม]![textboxที่เราต้องการให้query รับค่า] เพื่อให้เวลาเปลี่ยน record ที่ค้นหา จะได้ปริ้นได้ถูกต้อง

3.สร้าง Report จาก Query ในข้อสอง ที่นี้เวลาเราค้นหา record ใหม่ report จะเปลี่ยนไป

4.ไปกำหนดในปุ่ม report   โดยใช้โค้ด vba ---> DoCmd.OpenReport " ชื่อ report  "  เมื่อกดปุ่มนี้เเละเชื่อมกับ printer อยู่       
    จะสามารถปริ้นท์ได้ครับ

ถ้าเป็นผมจะทำประมานนี้ครับ ไม่เเน่ใจว่ามีวิธีง่ายกว่านี้รึเปล่านะครับ ถ้าท่านอื่นสามารถทำได้ดีกว่าก็ช่วยเเนะนำด้วยนะครับ  :spook:
ถ้าไม่เข้าใจ หรือ ทำไม่ได้ก็ขออภัยด้วยครับ :zzz: :zzz:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ต.ค. 63 , 23:22:22 โดย SSukHaveq »

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5