บันทึกข้อมูลแล้วทับข้อมูลเดิม

23 ต.ค. 63 , 22:30:19
อ่าน 580 ครั้ง

ninew

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขออนุญาตสอบถามผู้รู้ค่ะ
พอดีกำลังทำหน้าล็อกอินใน Access แต่ไปก็อปโค้ดเขามา เพราะหามาจากหลายที่ก็โค้ดเดียวกัน
แล้วเวลากรอก user กับ passwordค่ะ คือเราลองเทสกรอกผิด มันจะอยู่หน้าเดิมรอให้กรอกใหม่ใช่มั้ย ทีนี้เลยปิดฟอร์มล็อกอินไป แต่ตัวที่เรากรอกผิดมันไปแทนที่ข้อมูลในฐานข้อมูลเราค่ะ... อีกกรณีคือมันรอให้กรอกใหม่ใช่มั้ย แต่เราไม่ได้กรอกแล้วกดออก ข้อมูลuser กับpassword ในฐานข้อมูลก็หายเหมือนกัน คิดง่ายๆคือมันเหมือนเราบันทึกข้อมูลประมาณนี้ค่ะ มันเป็นเพราะอะไรคะ ช่วยทีค่ะ :cry:

24 ต.ค. 63 , 02:59:46
ตอบกลับ #1

PNR

: บันทึกข้อมูลแล้วทับข้อมูลเดิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ต.ค. 63 , 02:59:46 »
ขออนุญาตสอบถามผู้รู้ค่ะ
พอดีกำลังทำหน้าล็อกอินใน Access แต่ไปก็อปโค้ดเขามา เพราะหามาจากหลายที่ก็โค้ดเดียวกัน
แล้วเวลากรอก user กับ passwordค่ะ คือเราลองเทสกรอกผิด มันจะอยู่หน้าเดิมรอให้กรอกใหม่ใช่มั้ย ทีนี้เลยปิดฟอร์มล็อกอินไป แต่ตัวที่เรากรอกผิดมันไปแทนที่ข้อมูลในฐานข้อมูลเราค่ะ... อีกกรณีคือมันรอให้กรอกใหม่ใช่มั้ย แต่เราไม่ได้กรอกแล้วกดออก ข้อมูลuser กับpassword ในฐานข้อมูลก็หายเหมือนกัน คิดง่ายๆคือมันเหมือนเราบันทึกข้อมูลประมาณนี้ค่ะ มันเป็นเพราะอะไรคะ ช่วยทีค่ะ :cry:
ฟอร์ม ล๊อกอิน ตรง Control Source ของ textbox ที่กรอก user และ password ไม่ต้องใส่ฟิลล์ ในตาราง user ลงไปครับ
textbox ต้องอยู่ในสถานะ Unbound คือไม่เชื่อม ฟิลล์ใดๆ เลย เราจะใช้ Dlookup หรือการ เปิดเรคคอร์ดเซท มาตรวจสอบครับ

ปล... Textbox User และ Password ไม่ต้องเชื่อมกับข้อมูลในฐาน ปล่อยๆว่างๆไปเลย
Time to stop for me  :dizzy:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5