กดปุ่ม Save แล้วขึ้น Relationships ค่ะ

13 ม.ค. 64 , 15:18:16
อ่าน 950 ครั้ง

oraaoi

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

กดปุ่ม Save แล้วขึ้น Relationships ค่ะ
« เมื่อ: 13 ม.ค. 64 , 15:18:16 »
รบกวนสอบถามค่ะ  พอดีเราสร้างตารางและกำหนด Relation ให้แต่ละตารางพอนำมาสร้างในฟอร์มโดยใช้ Combo box เป็นตัวเลือกข้อมูลซึ่งสร้างแบบลองผิดลองถูกดูตามเว็บบอร์ดนี่แหละค่ะ พอดีมันขึ้นแบบนี้ เลยไม่ทราบว่าจะต้องไปตรวจสอบที่ตรงไหน
ปล.ถ้าลบ Relationship ออกสามารถกด Save ได้ค่ะ แต่ค่าที่ได้เป็นตัวเลข ไม่ได้เป็นข้อมูลที่โดนเลือกค่ะ (Table  T_Shift  ID= 1,2 Name= Day,Night)
ขอบคุณค่ะ

13 ม.ค. 64 , 15:44:44
ตอบกลับ #1

PNR

: กดปุ่ม Save แล้วขึ้น Relationships ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ม.ค. 64 , 15:44:44 »
RelationShip เช็คการกำหนด Primary Key
ข้อความแจ้งเตือนแบบนี้เกิดจาก การกำหนดความสัมพันธ์กันแล้ว ไม่ได้สร้างข้อมูลในฟิลล์ PK ให้ตารางหลักก่อน
เช่น เมื่อต้องการเพิ่มข้อมูลให้ ตารางที่ 2 ตารางแรกต้องมี ข้อมูลในฟิลล์ PK ด้วยเหมือนกันมันถึงจะยอมให้ผ่านได้

เช่น ท่านจะเพิ่มข้อมูลตารางที่ 2 ID ก็ต้องมีใน ตารางที่ 1 ด้วยครับ

1.เพื่อความชัดเจน ให้แสดงรูป การกำหนด Relationship มาดู
2.แสดงการกำหนด Record Source ในฟอร์มมาดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 64 , 15:53:12 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: oraaoi

13 ม.ค. 64 , 15:52:44
ตอบกลับ #2

oraaoi

: กดปุ่ม Save แล้วขึ้น Relationships ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ม.ค. 64 , 15:52:44 »
ขอบคุณมากค่ะพี่ปิ่นณรงค์ เราส่ง Relationship มาให้ช่วยดูค่ะ ไม่ทราบว่าผิดพลาดตรงไหนหรือเปล่า

ขอบคุณมากค่ะ

13 ม.ค. 64 , 16:02:49
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ม.ค. 64 , 16:02:49 »
OShiftID ในตาราง T_OT ชนิดข้อมูลเป็นแบบไหนครับ
ShiftID ในตาราง T_Shift ชนิดข้อมูลเป็นแบบไหน

สามารถ Remote ไปเช็คได้หรือไม่

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: oraaoi

13 ม.ค. 64 , 16:09:07
ตอบกลับ #4

oraaoi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ม.ค. 64 , 16:09:07 »
OShiftID ในตาราง T_OT ชนิดข้อมูลเป็นแบบไหนครับ
ShiftID ในตาราง T_Shift ชนิดข้อมูลเป็นแบบไหน

สามารถ Remote ไปเช็คได้หรือไม่

ชนิดเราตั้งเป็นแบบนี้ค่ะพี่ปิ่นณรงค์ ไม่ทราบเหมือนกันว่าถูกต้องหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

13 ม.ค. 64 , 16:20:23
ตอบกลับ #5

oraaoi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ม.ค. 64 , 16:20:23 »

ชนิดเราตั้งเป็นแบบนี้ค่ะพี่ปิ่นณรงค์ ไม่ทราบเหมือนกันว่าถูกต้องหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่มากเกินไปสามารถ Remote มาดูให้ได้ค่ะ ยินดีมากเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ถ้าพี่ปิ่นณรงค์สะดวกส่งเมลล์มาหาเราได้เลยนะคะ
Email :  oraaoi.palapol@gmail.com
ขอบคุณคร๊าาา

13 ม.ค. 64 , 20:23:27
ตอบกลับ #6

PNR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ม.ค. 64 , 20:23:27 »
พรุ่งนี้นะครับ

18 ม.ค. 64 , 13:48:26
ตอบกลับ #7

oraaoi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ม.ค. 64 , 13:48:26 »
แก้ไขไฟล์ได้แล้วนะคะ  ขอขอบคุณพี่ปิ่นณรงค์มากๆ เลยค่ะ ต้องตั้งค่าชนิดข้อมูลในตารางใหม่ค่ะตามรูปภาพข้างล่างเลยจร้าาา

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5