ผมอยากให้ช่องเลือกวัน ไม่สามารถเลือกวันย้อนหลังได้ทำไงครับ???

19 มี.ค. 64 , 10:44:12
อ่าน 516 ครั้ง

pattan0013

ผมอยากให้ช่องเลือกวัน ไม่สามารถเลือกวันย้อนหลังได้ อยากให้พนักงานเลือกวันได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป เลือกเมื่อวานหรือวันก่อนหน้านั้นไม่ได้ อยากทราบว่าต้องทำยังไงครับ???

ขอบคุณครับ

19 มี.ค. 64 , 11:11:57
ตอบกลับ #1

PNR

ถ้าหากจะใช้การตัดวันที่ ที่ผ่านมาออกไปแสดงเฉพาะวันที่ปัจจุบันเป็นต้นไปยังไม่เคยทำครับ

แต่ถ้าจะใช้การกำหนดเงื่อนไขว่าถ้าเลือกวันที่ๆผ่านมาแล้วให้แจ้งเตือนและให้ระบุใหม่ก็ลองแบบนี้
สมมุติ textbox เลือกวันที่ ชื่อ txtDatePick

Private Sub txtDatePick_AfterUpdate()
If Me.txtDatePick < Date() Then
MsgBox "ไม่สามารถเลือกวันที่ย้อนหลังได้", vbCritical, "แจ้งเตือน"
Me.Text0 = Null
End If
End Sub
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, pattan0013

19 มี.ค. 64 , 11:31:40
ตอบกลับ #2

UnKnown

ถ้าหากจะใช้การตัดวันที่ ที่ผ่านมาออกไปแสดงเฉพาะวันที่ปัจจุบันเป็นต้นไปยังไม่เคยทำครับ

แต่ถ้าจะใช้การกำหนดเงื่อนไขว่าถ้าเลือกวันที่ๆผ่านมาแล้วให้แจ้งเตือนและให้ระบุใหม่ก็ลองแบบนี้
สมมุติ textbox เลือกวันที่ ชื่อ txtDatePick

Private Sub txtDatePick_AfterUpdate()
If Me.txtDatePick < Date() Then
MsgBox "ไม่สามารถเลือกวันที่ย้อนหลังได้", vbCritical, "แจ้งเตือน"
Me.Text0 = Null
End If
End Sub

ถ้าผมตอบก่อนจะบอกว่า"กรุณาเลือกวันที่ปัจจุบันหรืออนาคต"นะนี่ :shout:
โค๊ด: [Select]
Private Sub Text20_AfterUpdate()
    If Me.Text20 < Date Then
         MsgBox "กรุณาเลือกวันที่ปัจจุบันหรืออนาคต"
    End If
End Sub
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR, pattan0013, Somsak472

19 มี.ค. 64 , 11:40:34
ตอบกลับ #3

pattan0013

ขอบคุณมากครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5