อยากให้โปรแกรมเติมข้อมูลที่อ้างด้วยเอกสาร

07 เม.ย. 64 , 18:55:52
อ่าน 638 ครั้ง

nawahovvp

อยากให้โปรแกรม เติมข้อมูลตาราง LV ช่องว่างตาม IDNumber เช่น IDNumber 1 เป็น โค๊ก LV a ก็อยากให้  IDNumber 1 ที่เป็น แป๊ปซี่ ให้ LV เป็น a ด้วย  ตามตาราง B

08 เม.ย. 64 , 14:31:52
ตอบกลับ #1

PNR

สมมุติตาราง A ชื่อ Mytable
1.สร้างคิวรี่ใส่ SQL เข้าไป ตั้งชื่อ Q1
SELECT Idnumber, LV  FROM MyTable GROUP BY Idnumber, LV HAVING ((Not (LV) Is Null));

2.สร้างปุ่มขึ้นมา 1 ปุ่ม
ใส่โค้ดนี้เข้าไป
Private Sub Command0_Click()
Dim rst As DAO.Recordset
    Set rst = CurrentDb.OpenRecordset("Mytable", dbOpenDynaset)

rst.MoveFirst
    Do Until rst.EOF
    If IsNull(rst!LV) Or rst!LV = "" Then
    rst.Edit
    rst!LV = DLookup("LV", "Q1", "Idnumber =" & rst!Idnumber & "")
    rst.Update
    End If
       rst.MoveNext
    Loop

rst.Close: Set rst = Nothing
End Sub
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, sjs, nawahovvp

09 เม.ย. 64 , 10:57:43
ตอบกลับ #2

nawahovvp

ไฟล์ที่พี่ส่งมาผมใช้ Access 2007 แล้วมันไม่มีข้อมูลครับ ผมลองสร้างปุ่มที่ฟอร์ม แล้วมัน Error ครับ หรือผมน่าจะทำอะไรผิดไป ยังไงขอบคุณมากครับ

09 เม.ย. 64 , 11:28:00
ตอบกลับ #3

PNR

ผมลองสร้างปุ่มที่ฟอร์ม แล้วมัน Error ครับ หรือผมน่าจะทำอะไรผิดไป ยังไงขอบคุณมากครับ

คุณข้ามขั้นตอนที่ 1 ไปหรือเปล่าครับคือการสร้างคิวรี่แล้วเอา SQL ที่ให้ไว้วางลงไปแล้วเซฟชื่อ Q1
Time to stop for me  :dizzy:

09 เม.ย. 64 , 11:52:15
ตอบกลับ #4

nawahovvp

ได้แล้วครับขอบคุณมากครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5