path รูปเวลาแชร์ไฟล์ผ่าน network

15 ก.พ. 61 , 18:32:42
อ่าน 1106 ครั้ง

nikorn

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

path รูปเวลาแชร์ไฟล์ผ่าน network
« เมื่อ: 15 ก.พ. 61 , 18:32:42 »
ผมแชร์ไฟล์ผ่านระบบ network โดยโปรแกรม msaccess เครื่องแม่แชร์ไฟล์เชื่อมต่อเครื่องลูกไปให้โดยเครื่องลูกเชื่อมต่อโปรแกรมโดยเชื่อมต่อตาราง แบบ front end และเครื่องลูก map drive เป็น drive.z ผมจากจะทราบวิธีให้เครื่องลูกสามารถอ่านไฟล์ภาพที่ผมทำ path รูปไว้ในตาราง คือไดร์ d://pictue.jpg (บนเครื่องแม่) ได้อย่างไงครับ เพราะเวลาผมไปเปิดเครื่องลูกมันไม่ขึ้นรูป ผมต้องไปเปลี่ยน path ตรงไหนครับ ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างผมหน่อย ข้อมูลของเบื้องต้นเครื่องแม่ในวงแลนเครื่องผมชื่อ desktop -123 เครื่องลูกเวลาเขา map drive ไฟล์ที่แชร์จะเป็น drive z  ส่วน path รูปใน table เป็น drive d (เครื่องแม่)หากมาเรียกเครื่องลูกก็จะหาไฟล์ไม่เจอเพราะ drive d เครื่องลูกไม่มีไฟล์ภาพ  :sweat:อยากให้มันชี้ไปที่ drive ที่เราแชร์ไว้โดยเครื่องแม่ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรมาก ขอให้ความกระจ่างด้วยว่าจะต้องทำอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 61 , 19:39:41 โดย nikorn »

15 ก.พ. 61 , 19:40:02
ตอบกลับ #1

nikorn

> path รูปเวลาแชร์ไฟล์ผ่าน network
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ก.พ. 61 , 19:40:02 »

อันนี้คือ path ที่ผมทำในเครื่องแม่โชว์รูปได้ปกติ

15 ก.พ. 61 , 19:41:12
ตอบกลับ #2

สันติสุข

> path รูปเวลาแชร์ไฟล์ผ่าน network
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ก.พ. 61 , 19:41:12 »
แก้โดยไม่เก็บ Full Path Name D:\Path1\Path2\Path3\Pic1.jpg ลงในเทเบิล แต่ให้เก็บเป็น Relative Path Name แทน เช่น เครื่องแม่แชร์ D:\Path1 ไปเป็นไดร์ฟ Z: บนเครื่องลูก เราก็เก็บเฉพาะ Path2\Path3\Pic1.jpg ลงในเทเบิลแทน และไปออกแบบให้เครื่องลูกแต่ละเครื่องเก็บว่า Drive และ Path บนเครื่องลูกที่จะนำหน้า Relative Path นั้นคืออะไร กรณีนี้ก็คือ Z: และก็แล้วแต่จะออกแบบให้เก็บในไหน จะในเทเบิลของโปรแกรมบนเครื่องลูกนั้นๆ หรือจะเก็บในเท็กซ์ไฟล์บนเครื่องลูกนั้นๆ ก็ได้  โปรแกรมเราก็ต้องอ่านค่านี้มาต่อกับ Relative Path Name ที่เก็บไว้ ก็จะได้เป็น Z:\Path2\Path3\Pic1.jpg ครับ  ถ้าโปรแกรมนี้ติดตั้งบนเครื่องแม่ด้วย ก็ต้องเก็บเป็น D:\Path1 แทน
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

15 ก.พ. 61 , 19:53:29
ตอบกลับ #3

nikorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ก.พ. 61 , 19:53:29 »
ขอบคุณครับอาจารย์เดี๋ยวจะลองไปทำดูครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5