ขอสอบถามผู้รู้ว่าใช้ access เพื่อทำทะเบียนประวัติข้อมูลของคนไข้ได้มั้ยครับ

08 ก.ค. 64 , 16:01:39
อ่าน 155 ครั้ง

sara40

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ผมอยากทำโปรแกรมบริหารคลินิก เพื่อใช้เก็บข้อมูลเกี่ยวกับผู้ป่วย ประวัติการรักษา บริหารจำนวนยา หรือเวชภัณฑ์ ต่างๆ ไม่ทราบว่าจะใช้โปรแกรม access ได้เหมาะสมหรือไม่ครับ

08 ก.ค. 64 , 17:04:00
ตอบกลับ #1

PNR

การสร้างโปรแกรมฐานข้อมูล
access ทำมาก็เพื่อสิ่งนี้อยู่แล้วครับ

ถ้าถามว่าทำทะเบียนประวัติข้อมูลของคนไข้ได้มั้ยครับ ตอบเลยว่าได้แน่นอน
เพราะผมก็ทำทะเบียนประวัติข้อมูลของคนไข้ ของโรงพยาบาลอยู่เหมือนกัน
โดยใช้ access เพราะมีฐานข้อมูลในตัว อาจจะสร้างส่วนที่เป็นข้อมูลไว้เป็น BackEnd และส่วนของการแสดงผล FrontEnd หรือส่วนติดต่อผู้ใช้ (User interface) และมี office อยู่แล้วในคอมทุกเครื่อง  และสามารถสร้าง form หรือ รายงานได้ไม่ยากมากนัก

เรียนเพื่อนสมาชิกและอาจารย์ทุกท่าน
ผมไม่ใช่อาจารย์และไม่ใช่ผู้ที่แตกฉานใน Access นะครับ
แค่ผู้หนึ่งที่แชร์ความรู้เท่าที่มี ถ้าหากอาจารย์ทุกท่านเห็นว่ายังไม่ถูกต้อง
กรุณาโพสตอบกระทู้ส่วนเนื้อหาที่น่าจะถูกต้องกว่าให้ด้วยเพื่อเป็นวิทยาทาน

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย