ช่องค้นหาไม่ขึ้นค่าที่ค้นหา

29 ก.ค. 64 , 11:18:04
อ่าน 531 ครั้ง

001Jetnipit

สวัสดีครับ ผมทำช่องค้นหาและ Combobox ดังรูปข้างล่าง

แต่อยากให้ช่องค้นหา สามารถค้นหาได้หลายค่า ตอนแรกโค้ดแบบนี้ครับ
Code : sql = "SELECT * FROM Q_PI WHERE [ID_Card] like '*" & Nz(Me.TextSearch, "*") & "*' AND [Position] like '" & Nz(Me.CmdPosi, "*") & "' AND [Section] like '" & Nz(Me.CmdSec, "*") & "'"
ใช้ได้ปกติตามต้องการครับ

แต่พอเพิ่มตัวนี้มาอีกตัว
sql = "SELECT * FROM Q_PI WHERE [ID_Card] like '*" & Nz(Me.TextSearch, "*") & "*' OR [NameTH] like '*" & Nz(Me.TextSearch, "*") & "*'  AND [Position] like '" & Nz(Me.CmdPosi, "*") & "' AND [Section] like '" & Nz(Me.CmdSec, "*") & "'"
มันทำให้ค้นหาอะไรไม่ได้เลยครับมันเหมือนคำสั่งใช้ไม่ได้ค้นแล้วไม่แสดงค่าที่ค้น ไม่ทราบว่าผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

30 ก.ค. 64 , 08:11:51
ตอบกลับ #1

PNR

: ช่องค้นหาไม่ขึ้นค่าที่ค้นหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ค. 64 , 08:11:51 »
เราสามารถใช้ & เพื่อใช้ Control ในการค้นหาตัวเดียวกันได้ครับ เช่น

Code : sql = "SELECT * FROM Q_PI WHERE [ID_Card] & [NameTH] like '*" & Nz(Me.TextSearch, "*") & "*' AND [Position] like '" & Nz(Me.CmdPosi, "*") & "' AND [Section] like '" & Nz(Me.CmdSec, "*") & "'"

Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5