ใช้เงื่อนไข Like ในคิวรี่ซึ่งผูกกับฟอร์ม สมารถเป็นค่าว่างได้ไหมคะ

30 ส.ค. 64 , 21:34:55
อ่าน 1105 ครั้ง

มาลี

รบกวนขอสอบถามปัญหาสักหน่อยนะคะ
หนูมีคิวรีชื่อ Query_A  ซึ่งผูกกับฟอร์มชื่อ Form_A นะคะ
ที่ Form_A ก็จะมี Text1 Text2 สำหรับการค้นหาบุคคลค่ะ
ที่ Query_A หนูก็ระบุเงื่อนไขไว้ดังนี้ค่ะ
Like "*"+[forms].[Form_A].[Text1]+"*"
Like "*"+[forms].[Form_A].[Text2]+"*"
ตามรูปตัวอย่างค่ะ

ปัญหาคือ เวลารันคิวรี่แล้วหาก Text1 หรือ Text2 ที่ Form_A เป็นค่าว่าง มันก็จะต้องให้ใส่ค่าลงไปก่อน
ความต้องการของหนูก็คือ หากเราระบุเพียง Text1 หรือ Text2 เพียงรายการเดียวก็ให้สามารถทำงานได้ ดังนี้

หากระบุเพียง Text1(ชื่อบุคคล) แล้ว Text2(นามสกุล) ไม่ได้ระบุ ก็ให้ค้นหาเฉพาะชื่อตามที่ระบุ ส่วนนามสกุลอะไรก็ได้
หรือกลับกัน
หากระบุเพียง Text2(นามสกุล) แล้ว Text1(ชื่อบุคคล) ไม่ได้ระบุ ก็ให้ค้นหาเฉพาะนามสกุลตามที่ระบุ ส่วนชื่ออะไรก็ได้

ประมาณนี้ค่ะ ต้องทำอย่างไรคะ
ขอบคุณค่ะ

30 ส.ค. 64 , 22:38:09
ตอบกลับ #1

OddyWriter

https://www.thai-access.com/index.php?topic=1778.msg7613#new

ได้ผลเหมือนกัน (เป็นเรื่องเดียวกันนะครับ)
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

31 ส.ค. 64 , 06:02:34
ตอบกลับ #2

มาลี

เย้.. :shout: ได้ผลตรงตามที่ต้องการแล้ว
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5