พิมพ์รายงานออกมาไม่เรียงตามที่พิมพ์ค่ะ

07 ก.ย. 64 , 18:11:09
อ่าน 1030 ครั้ง

I love movies

รูปแรกคือตาราง กรอกข้อมูลลงไป แต่พอพิมพ์ บิลเลขที่ 614 ขึ้นมาอยู่ 1 แบบนี้ต้องแก้ยังไงคะ

07 ก.ย. 64 , 18:27:27
ตอบกลับ #1

OddyWriter

กำหนด Record Source ของ Report เป็น Query แล้วสั่ง Sort แบบ Ascending ที่ฟิลด์ "เลขที่บิล"
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

08 ก.ย. 64 , 08:06:11
ตอบกลับ #2

เป็นมือใหม่ค่ะ หาไม่เจอเลยค่ะ ตามที่สอน เป็นภาษาไทยด้วยค่ะ รบกวนชี้แนะ เพิ่มได้มั้ยคะ

08 ก.ย. 64 , 09:06:35
ตอบกลับ #3

PNR

เป็นมือใหม่ค่ะ หาไม่เจอเลยค่ะ ตามที่สอน เป็นภาษาไทยด้วยค่ะ รบกวนชี้แนะ เพิ่มได้มั้ยคะ
ทำได้ 2 แบบด้วยกัน

1.ตรง textbox เลขที่บิลในรายงานในส่วนรายละเอียด
กดคลิ๊กขวาเลือก เรียงลำดับจากน้อยไปหามากครับ

2.วิธีกำหนด Record Source ของ Report เป็น Query แล้วสั่ง Sort แบบ Ascending ที่ฟิลด์ "เลขที่บิล" ที่อาจารย์บอกมาก็สามารถทำดังนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 64 , 09:18:55 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: oraaoi, I love movies

09 ก.ย. 64 , 18:26:19
ตอบกลับ #4

ขอบพระคุณทุกคำตอบมากค่ะ

23 ม.ค. 65 , 17:40:42
ตอบกลับ #5

ขอรบกวนเพิ่มเติมค่ะ ที่ถามไว้คือ ใบวางบิลกับใบเสร็จ

อันนี้ปัญหาเดิม เเต่เป็นกับบิลค่ะ เช่น รายการที่ 1 ดินสอ 10 แท่ง  รายการ 2 ปากกา 10 แท่ง  พอจะพิมพ์ เอาปากกาขึ้นก่อนสะงั้น และลองใช้วิธีเดิมแล้ว ไม่เป็นผลค่ะ ต้องแก้ยังไงคะ

24 ม.ค. 65 , 10:53:19
ตอบกลับ #6

OddyWriter

เปิดมุมมองออกแบบแล้วเลือก Group & Sort

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5