เพิ่มข้อมมูลลงใน Subform พร้อมกันไม่ได้ค่ะ

20 ก.ย. 64 , 13:01:35
อ่าน 614 ครั้ง

Jiw Jewel

โปรแกรทมีผู้ใช้หลายคนค่ะ แยกเอาไปวางที่เครื่อง แต่ฐานข้อมูลอยู่บน server แล้วเหตุการณ์ ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น เมื่อมีการเพิ่มข้อมูลใหม่ใน subform พร้อมกัน โดย error เป็นแบบนี้ค่ะ

รบกวนชีทางสว่างให้ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

20 ก.ย. 64 , 18:23:53
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: เพิ่มข้อมมูลลงใน Subform พร้อมกันไม่ได้ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ย. 64 , 18:23:53 »
เรื่องนี้ต้องขุดกันเยอะครับ ดังนั้นต้องให้ข้อมูลมากกว่านี้ เช่น
1. ฐานข้อมูลอยู่บน Server นี่คือไฟล์ BE (Back End) ที่เป็น Access ใช่หรือไม่
2. การออกแบบฐานข้อมูล เหมาะสำหรับการใช้งาน Multi-User หรือไม่
3. เกิดปัญหาตอนเพิ่มข้อมูล คือ Add Data ถูกต้องหรือไม่
4. มีการใช้ Transaction No กำกับหรือไม่

อันนี้คือเท่าที่นึกแบบเฉพาะหน้านี้นะครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

21 ก.ย. 64 , 10:40:12
ตอบกลับ #2

Jiw Jewel

: เพิ่มข้อมมูลลงใน Subform พร้อมกันไม่ได้ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.ย. 64 , 10:40:12 »
อัปเดตนะคะ ตอนนี้ทราบแล้วค่ะ ว่าเพราะอะไร คือสาเหตมาจากการใช้transaction ค่ะ มันจึง lock record ไว้ค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5