ต้องการตัดเอาเฉพาะตัวเลข3หลักสุดท้าย โดยมีเงื่อนไขค่ะ

20 ต.ค. 64 , 18:00:06
อ่าน 607 ครั้ง

มาลี

ขออนุญาตสอบถามนะคะ
หนูมี Textbox-1 สำหรับให้ผู้ใช้กรอกข้อมูล ซึ่งมีทั้งตัวอักษรและตัวเลขปะปนกัน แต่จะลงท้ายด้วยตัวเลขเสมอ
แต่จำนวนของตัวเลขที่ลงท้ายนั้นจะไม่แน่นอนคืออาจเป็นหนึ่งหลัก,สองหลัก.สามหลักหรือมากกว่าก็ได้
ตัวอย่างเช่น ABCDEF-3456 หรือ ASKGT-1 หรือ KL-4567890 เป็นต้น

ด้วยความที่จำนวนของตัวเลขนั้นไม่แน่นอนแถมยังมีอักษรหรืออักขระอื่นปะปนอยู่ด้วย
ความต้องการของหนูก็คือ หนูต้องการตัดเอาเฉพาะส่วนที่เป็นตัวเลข สามหลักสุดท้าย มาใส่ใน Textbox-2

หากข้อมูลใดมีตัวเลขไม่ถึงสามหลัก ก็ให้เอามาเฉพาะตัวเลขส่วนท้าย ไม่เอาตัวอักษรและอักขระอื่นๆ
และไม่เอาตัวเลขหลักอื่นที่อยู่ถัดจากตัวอักษรหรืออักขระอื่นๆ
แล้วค่อยมาเติมเลขศูนย์ไว้ข้างหน้าใน Textbox-2 ให้มันเป็นตัวเลขครบสามหลักค่ะ

ตัวอย่างเช่น มีข้อมูล ABCD-48-KR-25 ก็เอามาเฉพาะเลข 25 แล้วเติมศูนย์ ให้เป็น 025
หรือมีข้อมูล ABCD-1-TB-9 ก็เอามาเฉพาะเลข 9 แล้วเติมศูนย์ ให้เป็น 009
หรือ ABCD-1-TB-12345 ก็เอาตัวเลข 345 มาได้เลยโดยไม่ต้องเติมศูนย์ เป็น 345

ประมาณนี้ค่ะอาจารย์ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

20 ต.ค. 64 , 19:45:11
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ตามไฟล์ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี, SakDa, aung

20 ต.ค. 64 , 20:12:32
ตอบกลับ #2

มาลี

:shout: เย้..สำเร็จแล้ว
เยี่ยมเลยค่ะอาจารย์ ต้องทำที่คิวรี่ หนูสามารถไปต่อได้แล้วค่ะ
ขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะอาจารย์

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5