สอบถามการเปลี่ยนสถานะหลาย Record จากการกดปุ่ม save ครับ

25 ก.พ. 61 , 00:45:12
อ่าน 1340 ครั้ง

TaroKung Ichimura

• สมาชิกไท.Access

เริ่มด้วยผมทำระบบเบิก-คืนอุปกรณ์ครับ โดยหน้าเบิกจะแบ่งเป็น 2 ส่วนครับ
Set อุปกรณ์(ทำtable Setไว้ จึงไม่มีปัญหาครับ) และตัวอุปกรณ์เสริมที่มีปัญหา ใน Table ผมทำ Field สถานะของอุปกรณ์นั้นไว้ว่า 1= เบิก 0= คืน

ในหน้าเบิกมี 2 ส่วนตามรูปครับ

ส่วนที่ 1 เป็น Set ครับผมทำ Table เก็บข้อมูลอุปกรณ์ไว้แล้ว จึงไม่มีปัญหาอะไรครับ
ส่วนที่ 2 คือการเพิ่มอุปกรณ์เสริมซึ่งในแต่ละครั้งอุปกรณ์ไม่เหมือนกันครับ ผมจึงใช้ table อุปกรณ์ เพิ่ม Field สถานะที่ Table Devices เลย

รูปนี้คือตัวโค้ดที่ผมใช้ครับ

คำถามคือมีวิธีใดที่กดปุ่ม Save แล้วเปลี่ยนค่าสถานะ อุปกรณ์ทั้งหมดเป็น 0 เลยได้ไหมครับ หรือมีวิธีอื่นๆที่ดีกว่านี้ครับ
รบกวนด้วยนะครับ

25 ก.พ. 61 , 10:33:09
ตอบกลับ #1

OddyWriter

แทรกคำสั่ง

DoCmd.RunSQL "UPDATE ชื่อตาราง SET column1 = value1, column2 = value2, ... WHERE condition;"
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: TaroKung Ichimura

25 ก.พ. 61 , 14:09:11
ตอบกลับ #2

ขอบคุณครับ :love: :love:

25 ก.พ. 61 , 15:37:27
ตอบกลับ #3

ผมใส่ข้อมูลไปตามนี้ ขึ้น Runtime error 3144 Syntax Error in Update Statement
ไม่แน่ใจว่าผมใส่ข้อมูลตรงไหนผิดไปหรือเปล่าครับ

25 ก.พ. 61 , 15:58:01
ตอบกลับ #4

OddyWriter

ตอบยากครับ ต้องดูไฟล์ เพราะไม่รู้ว่าตั้งค่าอะไรเป็นอย่างไรบ้าง
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

25 ก.พ. 61 , 17:10:03
ตอบกลับ #5

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ แต่ติดตรงที่เขียนแบบไหนให้แก้หลาย Record ครับ

เขียนแบบนี้ไปแล้วแก้แค่ Record เดียวครับ
    DoCmd.RunSQL "Update[dbo_Devices] " _
              & "Set Status_Devices = '" & "1" & "'" _
              & "Where Device_ID = '" & Me.Devices1 & "' and '" & Me.Devices2 & "';"

25 ก.พ. 61 , 17:11:34
ตอบกลับ #6

OddyWriter

ขึ้นกับเงื่อนไขครับ ถ้าจะให้แก้ทุกเรคอร์ด ก็เอา WHERE ออก

25 ก.พ. 61 , 18:19:19
ตอบกลับ #7

ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยตอบตลอด ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5