ปรึกษาการแก้ปัญหารการการเว้นวรรคกรณีการนำข้อมูลมาต่อกัน

02 พ.ย. 64 , 21:07:35
อ่าน 542 ครั้ง

Niky@cm5

ตอนนี้ผมประสบปัญหาการออก report เพราะว่าในฐานข้อมูลมีการคำหน้าน้า ชื่อ + นามสกุล ผมก็ใช้การนำคำนำหน้า มาต่อกันโดยใช้ code  คำนำหน้า & ชื่อ & ""& นามสกุล เมื่อข้อมูลออกมาก็ ออกมาปกติ แต่เมื่อมีการเพิ่ม คำว่า หญิง เข้ามา เช่น ร.ท.หญิง ขึ้นมาผมพบว่า ชื่อ กับ คำว่า หญิง มันติดกัน ครับ ออกมาเป็น ร.ท.หญิงสมจิตร สวยงาม แต่ของ กรณีของเพศชาย ผม ก็เป็น ปกติ คือ ร.ท.สมปอง น้องสมชาย แบบนี้ครับ ผมอยากจะทำให้ reort เป็น คือ ถ้าเป็น เพศ หญิง หากมีคำว่า หญิงเพิ่มคำนำหน้ามา ให้ report เว้นวรรคให้  1 เคาะ แต่ถ้าเป็นเพศชายไม่ต้องเว้นวรรค เราจะใช้ code ยังไงครับคิดมาหลายวันหละไม่ออก ขอความกรุณาเพื่อนๆ พี่ น้อง ๆ ช่วยอนุเคราะห์วิทยาทานหน่อยครับ :sweat:

02 พ.ย. 64 , 21:25:03
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ใช้ IIF ครับ
IIF([Gender]="ชาย",กำหนดรูปแบบไม่มีเว้นวรรค,กำหนดรูปมีเว้นวรรค)
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Niky@cm5

03 พ.ย. 64 , 07:38:17
ตอบกลับ #2

Niky@cm5

ทำได้หละครับ ขอขอบคุณอาจารย์นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5