เราสามารถดักจับการใส่ข้อมูลผิดประเภทได้ไหมค่ะ

18 ธ.ค. 64 , 06:27:28
อ่าน 625 ครั้ง

มาลี

ขอรบกวนสอบถามอาจารย์ทุกท่านนะคะ

หนูอยากได้คำสั่งดักจับการใส่ข้อมูลผิดประเภทของผู้ใช้งานดังนี้ค่ะ

ห้ามใสข้อมูลรูปปภาพ(OLE) ลงในฟิลด์ที่กำหนดไว้เป็นText
และตรงกันข้ามคือ
ห้ามใส่ข้อความ Text ลงในฟิลด์ที่กำหนดไว้เป็นรูปภาพ(OLE)

หากใส่ข้อมูลผิดประเภทดังกล่าวก็ให้มีการแจ้งเตือน แต่สามารถข้ามหรือปล่อยเป็นค่าว่างในฟิลด์ดังกล่าวได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธ.ค. 64 , 09:18:09 โดย มาลี »

20 ธ.ค. 64 , 13:42:07
ตอบกลับ #1

OddyWriter

กำหนด Data Type ก็ป้องกันได้แล้วครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

20 ธ.ค. 64 , 15:07:04
ตอบกลับ #2

มาลี

ปัจจุบันก็กำหนดไว้อยู่แล้วค่ะ แต่บางครั้งผู้ใช้จะมีการ Copy , Paste แล้วขึ้น error
 เป็นข้อความที่ผู้ใช้ไม่เข้าใจว่า error มาจากเหตุใด

20 ธ.ค. 64 , 15:11:09
ตอบกลับ #3

OddyWriter

แจ้งผู้ใช้ไปเลยครับว่า เพราะข้อมูลผิด
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5