ดึงข้อมูลหลาย Record ด้วยเงือนไขครับ

28 ก.พ. 61 , 02:08:32
อ่าน 1306 ครั้ง

TaroKung Ichimura

• สมาชิกไท.Access

สวัสดีครับ รบกวนอีกแล้ว รู้สึกเกรงใจ อ.ทุกท่าน มากครับ ขอโทษที่ถามบ่อยๆนะครับ พอดีช่วงนี้จะเริ่มส่งงาน แทบไม่ได้นอนหลายคืนแล้วครับ
ขอโทษ อ.ทุกท่านจริงๆนะครับ  :cry: :cry:

วันนี้ผมมีคำถามครับคือว่า ผมอยากดึงข้อมูล ID จาก table ด้วยเงื่อนไขหนึ่ง ถ้าในเงื่อนไขนั้นมีกี่ record ก็ดึงมาหมดเลยครับ
เช่น ผมมี 1.table Group ใน table จะมีข้อมูล Group
            2.table Item มี Field Group อยู่เพื่อเซทว่า item นี้อยู่ Group ไหนครับ สมมุติ Group 1 มี item อยู่ 5 อย่างครับ

ในหน้าฟอร์มผมต้องการดึงข้อมูลมาดังนี้ครับ textbox1 = item1(Group1), textbox2 = item2(Group1),..., textbox5 = item5(Group1)
ประมาณนี้ครับ ตอนนี้ผมใช้เป็นสร้าง formDatasheet แล้วดึงข้อมูลโดยการ Select * from อยู่ครับ แต่พอเอาไปทำในหน้า Report แล้ว Gridline มันไม่สมบูรณ์ครับ
มันจะมีแค่บางฟิวแต่ส่วนหัวฟิวมันไม่มีให้ครับ หรือถ้ามีวิธีใส่ Gridline ส่วนหัว Field ก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอโทษอีกครั้งนะครับถ้ารบกวน :cry: :cry:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 61 , 04:33:13 โดย TaroKung Ichimura »

01 มี.ค. 61 , 15:59:49
ตอบกลับ #1

OddyWriter

> ดึงข้อมูลหลาย Record ด้วยเงือนไขครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มี.ค. 61 , 15:59:49 »
เอาช้อมูล 2 ตารางนี่มาทำ Query แล้วเอาคิวรีนี้ไปสร้าง Form อีกทีครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: TaroKung Ichimura

01 มี.ค. 61 , 16:44:44
ตอบกลับ #2

TaroKung Ichimura

• สมาชิกไท.Access

> ดึงข้อมูลหลาย Record ด้วยเงือนไขครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มี.ค. 61 , 16:44:44 »
ขอบคุณครับ อ. เดีียวผมลองดุก่อนนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5