การเปิดFormแล้วให้แสดงข้อมูลตามเงื่อนไข

28 ก.พ. 61 , 09:36:02
อ่าน 1128 ครั้ง

prajak

จากรูป รบกวนสอบถามพี่ๆครับ ว่าหากผมเปิดform ขึ้นมาแล้วให้แสดงข้อมูลเฉพาะเดือนปัจจุบันและย้อนหลังไปแค่2เดือน คิดว่าคงต้องเอาคำสั่งไปวางไว้ event on load ของform นี้ แต่ ไม่รู้จะต้องเขียน code ยังไงครับ

28 ก.พ. 61 , 21:01:07
ตอบกลับ #1

สันติสุข

> การเปิดFormแล้วให้แสดงข้อมูลตามเงื่อนไข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ก.พ. 61 , 21:01:07 »
โค๊ด: [Select]
    Dim Prev2MM     As Date
    Dim FirstDate    As Date
    Dim LastDate     As Date

' 2 เดือนก่อนคือวันอะไร
    Prev2MM = DateAdd("m", -2, Date)

' หาวันที่ 1 ของ 2 เดือนก่อน
    FirstDate = DateSerial(Year(Prev2MM), Month(Prev2MM), 1)

' หาวันสุดท้ายของเดือนนี้
    ' เท่ากับ วันที่ 1 ของ 2 เดือนก่อน + 3 เดือน - 1 วัน
    LastDate = DateAdd("d", -1, DateAdd("m", 3, FirstDate))

Me.RecordSource = "select * from ชื่อเทเบิล where ชื่อฟิลด์วันที่ between #" & Format(FirstDate, "dd/mmm/yyyy") & "# and #" & Format(LastDate, "dd/mmm/yyyy") & "#"
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

01 มี.ค. 61 , 14:09:23
ตอบกลับ #2

prajak

> การเปิดFormแล้วให้แสดงข้อมูลตามเงื่อนไข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มี.ค. 61 , 14:09:23 »
ลองทำตามที่อาจารย์บอกยังติดerror อยู่ครับไม่รู้ผิดตรงไหน  ตอนนี้ผมเลยเปลี่ยนแนวทางใหม่ครับ แต่เดี๋ยวผมมีเวลาลองทำได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครับ ขอบคุณมากครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5