ขอคำสั่ง การส่งข้อมูลจาก คิวรี่ เข้าตารางค่ะ

26 ก.ค. 66 , 06:01:02
อ่าน 290 ครั้ง

มาลี

หนูได้สร้างคิวรี่A โดยกรองข้อมูลจากตารางA เอาไว้้เรียบร้อยแล้ว
และหนูก็ได้สร้างตารางB เอาไว้อีกตารางหนึ่งซึ่งมีโครงสร้างตรงกับคิวรี่A ทุกประการ

ความต้องการของหนูก็คือ
ต้องการคำสั่งที่จะโยนข้อมูลจากคิวรี่A เข้าสู่ตารางB เฉพาะเมื่อต้องการค่ะ
โดยที่หน้าฟอร์มจะมีปุ่มชื่อ "โยนข้อมูล" เพื่อเตรียมจะใส่คำสั่งดังกล่าวค่ะ

ขออนุญาตพ่วงอีกหนึ่งคำถามนะคะ
ในคิวรี่ เราจะกรองข้อมูลย้อนหลัง เอาเฉพาะข้อมูลเดือนก่อนหน้าเดือนปัจจุบันเพียงหนึ่งเดือน ได้อย่างไรคะ

ขอรบกวนอาจารย์ทุกท่านด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

26 ก.ค. 66 , 10:31:23
ตอบกลับ #1

OddyWriter

หนูได้สร้างคิวรี่A โดยกรองข้อมูลจากตารางA เอาไว้้เรียบร้อยแล้ว
และหนูก็ได้สร้างตารางB เอาไว้อีกตารางหนึ่งซึ่งมีโครงสร้างตรงกับคิวรี่A ทุกประการ

ความต้องการของหนูก็คือ
ต้องการคำสั่งที่จะโยนข้อมูลจากคิวรี่A เข้าสู่ตารางB เฉพาะเมื่อต้องการค่ะ
โดยที่หน้าฟอร์มจะมีปุ่มชื่อ "โยนข้อมูล" เพื่อเตรียมจะใส่คำสั่งดังกล่าวค่ะ
ตอบ ใช้ Append Query

ในคิวรี่ เราจะกรองข้อมูลย้อนหลัง เอาเฉพาะข้อมูลเดือนก่อนหน้าเดือนปัจจุบันเพียงหนึ่งเดือน ได้อย่างไรคะ
ตอบ กำหนด Criteria ให้วันที่เป็นวันที่ที่ต้องการ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี, SakDa

26 ก.ค. 66 , 11:16:35
ตอบกลับ #2

UnKnown

คิวรี่กรองข้อมูลเดือนก่อนหน้ากำหนด Criteria เป็น
Year([ชื่อฟิลด์วันที่])* 12 + DatePart("m", [ชื่อฟิลด์วันที่]) = Year(Date())* 12 + DatePart("m", Date()) - 1

ทึีมา : ตัวอย่างการใช้วันที่เป็นเกณฑ์ในคิวรีของ Access
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

26 ก.ค. 66 , 18:44:24
ตอบกลับ #3

มาลี

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์
การใช้ Append Query ยังไม่สำเร็จค่ะอาจารย์ ไม่ทราบจะเขียนประโยคคำสั่งอย่างไร

สำหรับการกรองเอาเฉพาะข้อมูลเดือนก่อนหน้าเดือนปัจจุบัน
Year([ชื่อฟิลด์วันที่])* 12 + DatePart("m", [ชื่อฟิลด์วันที่]) = Year(Date())* 12 + DatePart("m", Date()) - 1
อันนี้ทำได้เรียบร้อยตามต้องการ

26 ก.ค. 66 , 19:06:45
ตอบกลับ #4

OddyWriter

สร้าง Select Query แล้วเปลี่ยนเป็น Append Query กำหนดตารางที่จะส่งข้อมูลไป
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

27 ก.ค. 66 , 04:38:34
ตอบกลับ #5

มาลี

ขอบคุณค่ะอาจารย์
ใช้ได้ตามที่ต้องการแล้วค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5