ขอวิธีเติมข้อความลงในช่องคิวรี่ กรณีที่เป็นค่าว่างค่ะ

08 มี.ค. 67 , 12:48:37
อ่าน 146 ครั้ง

มาลี

ขออนุญาตสอบถามนะคะ

กรณีหากในคิวรี่ของเรา มีช่องที่เป็นค่าว่างหรือไม่มีข้อมูลใดอยู่ สมมติชื่อฟิลด์ Exp5
เราสามารถให้มันเติมข้อความ "ไม่พบข้อมูล" ลงในช่อง Exp5 แทนค่าว่างได้ไหมคะ

ความต้องการของหนูก็คือ ไม่อยากให้มันแสดงเป็นช่องว่างเปล่าค่ะ

08 มี.ค. 67 , 14:07:11
ตอบกลับ #1

UnKnown

Exp5: IIf([ชื่อฟิวส์ในตาราง] Is Null,"ไม่พบข้อมูล",[ชื่อฟิวส์ในตาราง])
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

08 มี.ค. 67 , 15:05:51
ตอบกลับ #2

มาลี

:shout: เย้..ได้ผลตรงตามที่ต้องการเลยค่ะ
ขอบคุณนะคะอาจารย์ UnKnown

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5