หวัดดีครับ เพื่อนๆ ผมอยากทราบว่า หากเครื่องเราทำงานช้ามาก เลย เราจะ?????

01 มี.ค. 61 , 14:42:06
อ่าน 1344 ครั้ง

Ekarat Joolawan

:smile:คือว่า ผมใช้งาน ms access 2010 ไฟล์ ฐานข้อมูลเป็น .mdb น่ะครับ ตอนนี้ ใช้ตัวผ่านข้อมูลเป็นอีกไฟล์ A วางไว้ที่ file server และ ตัวโปรแกรมที่เขียนเป็น interface นั้น ก็วางไว้ที่ file server เหมือนกัน ใช้งานกันทั้งหมด 30 เครื่อง โดยใช้ไฟล์ที่อยู่ที่ server กลางเช่นกัน ปัญหามีอยู่ว่า ตอนนี้ เวลาเรียกใช้งานและประมวลผลนั้น จะผ่าน query เป็นหลายๆ ทอดมากเลย รู้สึกว่า จะใช้เวลาในการประมวลมาก ทำอย่างไงครับ จะให้ใช้งานที่เครื่อง pc ที่เป็นเครื่องลูกนั้น ใช้งานได้เร็วขึ้นมากๆ หน่อย รบกวนเพื่อนๆ แนะนำหน่อยครับ

line id: classicthais

01 มี.ค. 61 , 14:49:30
ตอบกลับ #1

pizza_p

ตัวโปรแกรมที่เป็น interface ให้เอาไปไว้ที่ local ครับ จะทำให้เร็วขึ้นมาบ้างครับ แต่ทำงานพร้อมกัน 30 เครื่อง ถ้าฐานข้อมูลใหญ่ยังไงก็ไม่ไหวครับ

01 มี.ค. 61 , 15:04:40
ตอบกลับ #2

concept ของคนเขียน คนเก่า คือ เค้าจะดึงข้อมูลจาก ตัวที่เป็นฐานข้อมูล นั้น import  เข้ามาใส่ที่ table ของตัวที่เป็น interface ก่อนครับ หลังจากนั้น เค้าก็จะประมวลผลที่ ตัวที่เป็น interface ครับ หลังจากนั้น จึงทำการ export ข้อมูล โดยการ query , macro ไปที่ตัวฐานข้อมูลอีกทีน่ะครับ
ผมไม่รู้ว่า ใช้วิธีแบบนี้ มันก็ดีนะ ไม่ต้องเป็น client - server แต่ว่า มันก็ประมวลผลช้าน่ะ มีอะไรแนะนำ มั้ยครับ

01 มี.ค. 61 , 15:50:02
ตอบกลับ #3

OddyWriter

จาก ปสก. แค่ 5 clients ก็แย่แล้วครับ User โวยกระจาย

ผมแก้ปัญหาโดยเปลี่ยนการทำงานเป็น Batch Update ก่อนปิดเคร่ื่อง หรือเมื่อ User ต้องการดูข้อมูลรวม ซึ่งก็บอก User ไปว่ามันทำงานแบบนี้นะ User ก็ยอมรับแล้วก็ไม่มีเสียงบ่นอีกเลย
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

01 มี.ค. 61 , 16:40:48
ตอบกลับ #4

ครับ ตอนนี้ เหมือนกับว่า คนเขียนคนเก่า ใช้วิธีว่า เปิดเครื่องขึ้นมา ก็ทำการ import ข้อมูลมาที่โปรแกรม interface แล้วก็มีการรัน macro ซึ่งใน macro ก็มีการรันคำสั่งๆ มากมายเกี่ยวกับ update พอเข้ากรอกข้อมูลเสร็จ ก็ประมวลผลที่ table และ query ต่างๆ ที่อยู่ที่เครื่องตัวเอง หลังจาก หลังจาก update เสร็จ ก็ทำการ export ไปไว้ ที่ไฟล์ฐาน ข้อมูลที่วางไว้ที่ server ที่ทำตามแบบนี้ นั้นมัน ถูกต้องและสะดวกมั้ยครับ ตามประสบการณ์ของเพื่อนๆ

01 มี.ค. 61 , 17:03:19
ตอบกลับ #5

OddyWriter

ถูกต้องและสะดวกมั๊ยนี่ตอบไม่ได้ครับ
ขึ้นอยู่กับการใช้งาน

ถ้าต้องการนำข้อมูลมาใช้แบบ Real Time ถือว่าผิด
แต่ถ้าเป็นการบันทึกข้อมูล แล้วจะดึงข้อมูลมาแสดงเพียงบางช่วงเวลา แบบนี้ก็ไม่ผิด แต่ถูกหรือเปล่าก็ขึ้นกับรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆ ที่สำคัญถ้า User OK ถือว่าจบครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

06 มี.ค. 61 , 16:30:09
ตอบกลับ #6

เพื่อนๆ ถ้าจะให้มันเป็นแบบ real time นั้น เราควรจะออกแบบ แบบไหนดีครับ ช่วยขยายความให้หน่อยนะครับ

07 มี.ค. 61 , 12:24:12
ตอบกลับ #7

สันติสุข

ฐานข้อมูลวางไว้ที่เซิร์ฟเวอร์ ตัวโปรแกรมติดตั้งไว้ที่เครื่องแต่ละเครื่อง แล้วสร้างเป็น linked table ไปยังเทเบิลบนฐานข้อมูล ไม่มีการ import อะไรทั้งนั้น มันไม่ช้าหรอกครับ ถ้าช้า ต้องไปหาสาเหตุอื่นๆแล้วครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

08 มี.ค. 61 , 12:06:43
ตอบกลับ #8

เพื่อนๆ ใช้ program access ที่เขียนขึ้นด้วย access 2003 แล้วเอามารันใช้งานบน access 2016 ได้ ตามปกติ ใช่มั้ยครับ แล้ว save กับ ไปใช้งานกับ access 2003 ได้เหมือนเดิม ใช่เปล่าครับ

09 มี.ค. 61 , 11:29:25
ตอบกลับ #9

pizza_p

เท่าที่เจอยังไม่มีปัญหานะครับ ถ้า save เป็น format mdb เหมือนเดิม

25 เม.ย. 61 , 17:06:16
ตอบกลับ #10

ekarat

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

เพิ่งเจอใหม่ ตรงนี้ .accdb สามารถเรียก ฐานข้อมูลของ access ที่ save เป็น .mdb  ได้ด้วย สบายใจมากเลย

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5