พิมพ์บัตรคำศัพท์ ให้พิมพ์รูปได้

15 มิ.ย. 61 , 16:08:20
อ่าน 1423 ครั้ง

SakDa

ทำรายงานในแอคเซส ชื่อไฟล์ vocab.mdb มีฟิลด์ word pict1 ข้อมูล heart - d:\photo1\heart.jpg บรรทัดที่ 2 fly - d:\photo1\fly.png มีโฟลเดอร์เก็บภาพไว้ที่ d:\photo1\heart.jpg,fly.png ผมสมมติให้มีนามสกุลไฟล์ให้ต่างกัน แต่สามารถทำรูปภาพโดยโปรแกรมข้างนอกได้ กรณีอยากให้มีขนาดเท่าไหร่ให้สามารถพิมพ์ในรายงานได้
อยากได้รายงานที่สามารถลิงก์รูปภาพในตารางแล้ว เราสร้างรายงานแล้วดึงรูปมาให้ตรงกับภาพได้เลยครับ
ตอนนี้ทำในเวิร์ดแทน คัดลอกวางภาพไปเป็นหน้าๆ ไป ขอคำตอบ ขอลิงค์ ขอคำแนะนำ ครับ 

15 มิ.ย. 61 , 18:10:51
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: พิมพ์บัตรคำศัพท์ ให้พิมพ์รูปได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 61 , 18:10:51 »

ตัวอย่างโปรแกรมครับ
มีระบบเพิ่มรูปภาพ ระบบเก็บชื่อลงในตาราง และระบบรายงานตามที่บอกครับ

(ชื่อห้ามซ้ำกันนะครับ จากตัวอย่างผมให้ ค้นหาจากชื่อ)
ตรงตั้งชื่อใหม่ ถ้าจะใช้ชื่อเดิมก็ไม่ต้องใส่ ชื่อใหม่ ข้ามไปได้เลย
ก่อนใช้โปรแกรม ให้สร้าง Folder ไว้ที่ Drive D: ชื่อ photo1 ก่อน

ตัวอย่างด้านล่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 61 , 00:55:20 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

18 มิ.ย. 61 , 11:40:54
ตอบกลับ #2

SakDa

: พิมพ์บัตรคำศัพท์ ให้พิมพ์รูปได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิ.ย. 61 , 11:40:54 »
ขอบคุณครับ ผมยังต้องปรับขนาดกระดาษ และ รูปภาพ ด้วยครับเพราะกระดาษที่ใช้พิมพ์มีขนาดประมาณ 3*5 นิ้ว ครับ
ยังหาที่ปรับไม่ได้...แต่จะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่ทำเต็มกระดาษเอ4ใช้ได้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้
เลยครับ

18 มิ.ย. 61 , 14:27:44
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิ.ย. 61 , 14:27:44 »
ขอบคุณครับ ผมยังต้องปรับขนาดกระดาษ และ รูปภาพ ด้วยครับเพราะกระดาษที่ใช้พิมพ์มีขนาดประมาณ 3*5 นิ้ว ครับ
ยังหาที่ปรับไม่ได้...แต่จะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่ทำเต็มกระดาษเอ4ใช้ได้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้
เลยครับ

ที่ตั้งรายงานกด ตรงนี้เพื่อกำหนดขนาดที่ต้องการครับ ปกติจะไม่มีขนาดกระดาษ 3 x 5 ให้กด Edit เข้าไปเพื่อเพิ่มขนาดที่เราต้องการ
กำหนด หน่วยเป็น Inch นะครับ

แล้วกำหนดขนาดกระดาษ
เป็นขนาดที่เรากำหนดไว้

ถ้ากำหนดเองแต่ยังไม่ได้ ก็ส่งรหัส TeamView มาที่กล่องข้อความเดี่ยวผมตั้งค่าให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 61 , 14:43:27 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5