พิมพ์ข้อความในคอมโบบ๊อกซ์ แล้วไม่ไล่ตัวอักษร

19 ก.ค. 61 , 10:03:24
อ่าน 1318 ครั้ง

kitisak

พิมพ์ข้อความในคอมโบบ๊อกซ์ ปกติมันจะไล่ตัวอักษรให้เช่น พิมพว่า กิตติ มันเรียงเป็น
กิตติ
กิตติชัย
กิตติศักดิ์
แต่ตอนนี้มันไม่ไล่ตัวอักษรแบบนี้ให้ ต้องไปปรับตรงไหนครับ

20 ก.ค. 61 , 07:21:45
ตอบกลับ #1

สันติสุข

น่าจะเพราะ AutoExpand property ไม่ได้กำหนดเป็น Yes ครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kitisak

21 ก.ค. 61 , 09:09:26
ตอบกลับ #2

kitisak

ผมได้ตั้ง AutoExpand property เป็น YES แล้วครับ (ตั้งแต่ทีแรกเลย)
ปัญหาคือ มันเป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง ผมเลย งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 61 , 09:29:35 โดย kitisak »

21 ก.ค. 61 , 10:40:19
ตอบกลับ #3

สันติสุข

RowSource และ ColumnCount property มีค่าเป็นอะไรครับ และอีกอย่าง ทำไมระหว่างชื่อและนามสกุลถึงดูเหมือนมีช่องว่างหลายช่อง
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kitisak

23 ก.ค. 61 , 12:54:23
ตอบกลับ #4

kitisak

ผมลองสร้างไฟล์ใหม่ มันไล่ตามตัวอักษรครับ แต่ไฟล์นี้ไม่เดียว ที่ไม่ไล่ตามตัวอักษร และเป็นทุกฟอร์มเลยครับ
(เมื่อก่อนก็เป็นปกติ) ผมตั้งค่าต่าง ๆ ตามรูปครับ

23 ก.ค. 61 , 13:55:51
ตอบกลับ #5

kitisak

เจอแล้วครับ property ของฟอร์ม
ตรง has module = yes
พอเปลี่ยนเป็น no  ใช้ได้ครับ
จึงขอสอบถามอาจารย์ว่า
1. ตรง property ของฟอร์ม has module มันคืออะไร
2. พอตั้งเป็น no แล้วมันมีหน้าต่างฟ้องตามรูป มีผลอย่างไรครับ

23 ก.ค. 61 , 14:24:04
ตอบกลับ #6

สันติสุข

Has Module หมายถึงฟอร์มนี้ได้มีการเขียนโค้ดลงใน Event อะไรของฟอร์มหรือของ Control หรือไม่ ถ้าเป็น Yes ตัว Access จะมองฟอร์มนี้เป็น Class ด้วย  (ซึ่งทำให้สามารถมอง sub procedure ของฟอร์มเป็น Method และ function procedure ของฟอร์มเป็น Property)  พอเราเลือกเป็น No โค้ดต่างๆในฟอร์มนี้จะถูกลบทิ้งครับ  ผมคิดว่าไม่น่ามีส่วนเกี่ยวข้องกับปัญหาที่เจอนะครับ  ยังคิดไม่ออกว่าเพราะอะไร ลองทำ Compile แล้วตามด้วย Compact and Repair Database อาจช่วยได้ ?!?

23 ก.ค. 61 , 15:07:49
ตอบกลับ #7

kitisak

ครับอาจารย์ โค๊ตหายเกลี้ยงทั้งฟอร์ม ร้องไห้หนักมาก
1.ลอง compare ดูแล้วครับ ไม่หาย
2.ลองเพิ่ม combobox เปล่าๆ ดู(วาดไปเฉยๆไม่ได้ใส่ค่าอะไร)  combobox ตัวอื่นกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แต่พอปิดแล้วเปิดใหม่ ก็กลับมาเป็นอาการเดิมครับ งงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 61 , 06:33:10 โดย kitisak »

24 ก.ค. 61 , 11:12:53
ตอบกลับ #8

ปิ่นณรงค์

ครับอาจารย์ โค๊ตหายเกลี้ยงทั้งฟอร์ม ร้องไห้หนักมาก
1.ลอง compare ดูแล้วครับ ไม่หาย
2.ลองเพิ่ม combobox เปล่าๆ ดู(วาดไปเฉยๆไม่ได้ใส่ค่าอะไร)  combobox ตัวอื่นกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แต่พอปิดแล้วเปิดใหม่ ก็กลับมาเป็นอาการเดิมครับ งงมาก

ต้องไล่เช็คโค้ด ดูครับ ที่ Event  On Current  /  On FormLoad / On Open Form / รวมถึง Module และอื่นๆ ว่ามีการทำงานที่ไปกระทบกับ Combobox หรือไม่ หรือส่งรหัส Teamview มาทาง Inbox เดี่ยวผมดูให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 61 , 11:18:53 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

24 ก.ค. 61 , 21:42:04
ตอบกลับ #9

kitisak

ไฟล์ตามนี้เลยครับ ลองลบโมดูลที่น่าสงสัยแล้วก็ไม่หาย
https://drive.google.com/open?id=1uOVAL07-6CHgAHXNR0jhh4UfaH5McaCv

24 ก.ค. 61 , 23:16:40
ตอบกลับ #10

ปิ่นณรงค์

ไฟล์ตามนี้เลยครับ ลองลบโมดูลที่น่าสงสัยแล้วก็ไม่หาย
https://drive.google.com/open?id=1uOVAL07-6CHgAHXNR0jhh4UfaH5McaCv

เช็คแล้วพบว่าคุณต้องกำหนดตรง Row Source ของ Combobox ให้เพิ่ม DISTINCT เข้าไปด้วย เพราะข้อมูลในรายการมีการซ้ำกันทำให้ Combobox ไม่สามารถแสดงรายการตามที่เราพิมพ์ได้

โค๊ด: [Select]
SELECT DISTINCT CarInsu.ChassisNO, CarInsu.licensePlate
FROM CarInsu
ORDER BY CarInsu.licensePlate;

หรือท่านจะใช้การ Group By ในการตั้งค่าคิวรี่ก็ได้เหมือนกันครับ
ครับแล้วอาการนั้นจะหายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 61 , 23:31:26 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

26 ก.ค. 61 , 17:28:08
ตอบกลับ #11

kitisak

ได้แล้วครับ สุดยอดเลยครับ อาจารย์ปิ่นณรงค์ ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 61 , 14:45:39 โดย kitisak »

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5