หากต้องการ ให้ save เฉพาะเวลาที่เรากดปุ่ม save ต้องทำอย่างไรบ้างคะ

31 ก.ค. 61 , 13:19:12
อ่าน 2028 ครั้ง

Looktarn

รบกวนเรียนสอบถามนะคะ
่ลูกตาลเป็นมือใหม่ ไม่เคยเรียนหรือทำ access มาก่อนเลย ที่ทำขณะนี้คือศึกษาหาจาก google และ youtube เอา ตอนนี้กำลังทำโปรแกรม 1 โปรแกรมอยู่นะคะ แต่ติดปัญหาอยู่ 3 อย่าง ทำมาหลายเดือนแล้วไม่ได้สักที เลยจะมาขอความช่วยเหลือจากพี่ๆที่ thai-accessช่วยเหลือทีนะคะ
ปัญหาคือ
1. เวลา Form_Load เราอยากให้เป็นหน้าที่ข้อมูล Blank ๆนะคะ เลยใส่สูตร
Private Sub Form_Load()
DoCmd.GoToRecord , , acNewRec

End Sub
(ทีนี้พบปัญหาเวลาที่เราไปเลือกข้อมูลเก่ามาแก้ไข มันก็จะadd new ตลอดเวลาในข้อมูล table อยากให้มันเซฟข้อมูลเฉพาะเวลาเรากรอกรายละเอียดข้อมูลนะคะ จะต้องทำอย่างไร)
2. เวลาเราเลือกข้อมูลมาแก้ไข จะพบปัญหาคือ (มักจะต้องมีการ search ข้อมูลเก่ามาแก้ไข)
หากใช้สูตร DoCmd.RunCommand acCmdSaveRecord พอเรากดเซฟข้อมูลที่เรากรอกจะหายไป
เลยเปลี่ยนมาเป็น DoCmd.GoToRecord  พอกดเซฟมันจะเซฟข้อมูล แต่ข้อมูลในบรรทัดถัดไปของ table จะหายไป
เลยเปลี่ยนมาเป็น DoCmd.GoToRecord , , acNewRec พอกดเซฟข้อมูลจะถูกเซฟ และข้อมูลในบรรทัดถัดไปของ table ยังอยู่ แต่จะมี new data มาใหม่เยอะมาก  (เลยอยากให้ saveเฉพาะที่การเลือกมาแก้ไขข้อมูลนะคะ)

3. เราได้สร้าง form ใหม่เพื่อให้ add รายละเอียดคนไข้รายใหม่เข้าไปนะคะ แต่อยากให้มันไปปรากฏในหน้า form ด้วยจะสามารถทำได้ไหมคะ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ :love: :love: :love:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 61 , 13:26:39 โดย Looktarn »

31 ก.ค. 61 , 14:06:23
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

อ้างถึง
ทีนี้พบปัญหาเวลาที่เราไปเลือกข้อมูลเก่ามาแก้ไข มันก็จะadd new ตลอดเวลาในข้อมูล table อยากให้มันเซฟข้อมูลเฉพาะเวลาเรากรอกรายละเอียดข้อมูลนะคะ จะต้องทำอย่างไร
ข้อมูลที่ต้องกรอกบนฟอร์มเยอะไหมครับ ผมเคยเขียนโปรแกรมของโรงพยาบาลเป็นการคีย์เวชระเบียน ตอนแรกผมลองใช้แบบ Bound Control คือดึง RecordSource จากตารางโดยตรง ปรากฎว่าไม่เวิค เลยเปลี่ยนมาใช้การบันทึกข้อมูลโดยกรอกข้อมูลบนฟอร์มโดย Control เป็น Unbound Control ครับข้อมูลที่ได้จากการกดปุ่มบันทึก เกิดจากการกดปุ่มบันทึก และ ผ่านการตรวจสอบจาก คำสั่งเช็คค่าต่างๆว่าครบแล้วหรือไม่ ถึงจะบันทึกลงในตารางให้เรา
แต่มันอาจจะยากนิดนึงเพราะเป็นโค้ดทั้งหมดแต่ถ้าจะนำไปใช้ระยะยาวผมว่าน่าจะดีกว่า
ส่วนการแก้ไข ปัญหาส่วนนั้น ส่งไฟล์ที่มีฟอร์ม และตารางแบบในตัวอย่างมาครับผมลองทำตัวอย่างให้ ทั้งแบบ บันทึกข้อมูล และ การแก้ไขข้อมูล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 61 , 11:34:54 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Looktarn

01 ส.ค. 61 , 08:18:14
ตอบกลับ #2

Looktarn

คุณปิ่นณรงค์ขอบคุณมากเลยนะคะ  :love: :love: :love: :love: :love:

01 ส.ค. 61 , 10:31:50
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

Form HN

ลองดูตัวอย่างนีครับ ระบบบันทึก,Filter Hn และ แก้ไข
1.แก้ไขฟอร์ม Carbo+5-FUHN เป็น Unbound + เพิ่มฟอร์ม บางส่วนให้นะครับ (ไปตกแต่งเองได้เลย)
2.ผม ได้เพิ่ม ID เมื่อมีการกรอก HN เพราะบางครั้งคนไข้ HN เดียวกัน อาจจะมาหลายครั้งโดย Dx ที่มาไม่เหมือนกันครับ
3.โหมด Edit ปุ่ม Save จะหายไปนะครับ
4.คลิ๊กข้อมูลที่ลงทะเบียนไว้แล้วเพื่อเปิดฟอร์มหลักได้เลยโดยกดที่ Record ใน SubForm
ส่วนการเพิ่มข้อมูลใหม่จะแสดงปุ่ม Save
Form หลักที่บันทึกข้อมูลทั้งหมด
1.แก้ไขการ Filter Hn ให้ใหม่
2.เพิ่มระบบอัพเดทข้อมูลเมื่อแก้ไขเสร็จ ที่ปุ่ม Update
3.เมื่อกดปุ่ม AddRecord จะกลับมายังฟอร์ม Hn เพื่อเพิ่มข้อมูลใหม่

ผิดตรงไหนแจ้งได้นะครับ (ฟอร์มหลักผมอาจจะทำให้ใหม่ โดยเป็น Unbound ทั้งหมดครับ) Coming Soon  :cool:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 61 , 16:02:22 โดย ปิ่นณรงค์ »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Looktarn

02 ส.ค. 61 , 16:21:42
ตอบกลับ #4

Looktarn

ขอบคุณพี่ปิ่นณรงค์มากๆเลยนะคะที่กรุณาช่วยลูกตาล
ถ้าไม่ได้พี่ ลูกตาลก็ไม่รู้จะไปต่ออย่างไรเลย
รบกวนอีกทีนะคะ
ถ้าเรามี Form เยอะแยะมากมายเนื่องจากสูตรแต่ละสูตรจะคำนวนยาไม่เหมือนกันนะคะ
แล้วก็ต้องทำ Find HN หน้าหลัก หรือแยกเป็นสูตรๆไปดีอะคะ

:love: :love: :love: :love: :love: :love: :prettiness: :prettiness: :prettiness: :prettiness: :prettiness: :prettiness:

02 ส.ค. 61 , 17:23:20
ตอบกลับ #5

ปิ่นณรงค์

ผมว่าระบบงานที่ทำอยู่เป็นการ บันทึกข้อมูลเบื้องต้นของผู้ป่วยที่มาทำการรักษา และมีการบันทึกการให้ยาจากแพทย์สั่งโดยสูตรยามีเยอะมากแบบนั้นหรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นแบบนั้น

ตารางหลักของโปรแกรมนี้ก็คือ ตารางข้อมูลผู้ป่วย
น่าจะต้องมีฟิวดังนี้
1 ID ไอดีได้มาจาก HN รวมกับ Format วันที่การมาโรงพยาบาล เช่น HN 1234 วันที่เข้าทำการรักษา 2/8/18 เราก็จะสร้างไอดีเป็น 1234-020818 เป็นต้น เท่านี้ ID ก็จะไม่ซ้ำกันแล้วครับ
2 HN เก็บ HN ผู้ป่วย
3 DateVisit เก็บวันที่เข้าทำการรักษา
4 Gender เก็บข้อมูล เพศผู้เข้ารับการรักษาผมว่ามันสำคัญในการรายงานข้อมูล ต่อไปภายหน้าแน่นอน
5 Name เก็บชื่อ
6 Lastname เก็บนามสกุล
7 DateOfBirth วันเดือนปีเกิด เราเก็บข้อมูลส่วนนี้แล้วให้โปรแกรมคำนวน อายุให้อัตโนมัติเพราะ ข้อมูลวันเกิดสามารถดูได้ใน บัตรประชาชนอยู่แล้ว
ึ8 Age จากโปรแกรมคำนวน
9 Stage
10 UD
11 Claim
12 Allergy
ส่วนของ SubForm จะเป็น continuous form จะมี Combobox เพื่อเลือกประเภทการสั่งยาเมื่อเลือกแล้ว กดปุ่ม ลงรายละเอียด ก็จะเป็นฟอร์มสูตรยาต่างๆมาตามที่เราระบุสูตรยาใน Combobox และชื่อสูตรยานั้น พร้อมทั้งวันที่สั่งยา ก็จะแสดงในฟอร์มหลักของเรา ด้วยโดยสามารถกดเข้าไปแก้ไข และปริ้นได้ตลอดเวลา และที่ฟอร์มหลัก ก็สามารถค้นหาคนไข้จาก HN ได้เลยครับ
ผมว่าถ้าทำแบบนี้น่าจะสะดวก ในการใช้งานมากกว่านะครับ

ผู้ซะยาวเลยสรุปก็คือ สร้าง Combobox ที่ซัพฟอร์ม กำหนดชื่อสูตรยา เพื่อสั่งให้เปิด ฟอร์มสูตรยามาใช้งาน เมื่อปิดฟอร์มสูตรยา ที่ฟอร์มหลักก็จะแสดง สูตรยาที่ลงทะเบียนไป พร้อมรายละเอียด คร่าวๆ เช่นวันที่สั่ง วันที่ให้ยา เป็นต้น

ฟอร์มคร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ ยังไม่ได้เพิ่ม Field ใหม่ทีนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ส.ค. 61 , 18:12:31 โดย ปิ่นณรงค์ »

03 ส.ค. 61 , 01:30:07
ตอบกลับ #6

Looktarn

ขอบคุณๆมากเลยนะคะพี่ปิ่นณรงค์ พี่ใจดีมากเลยย
เดี๋ยวลูกตาลจะไปลองทำดูนะคะ
รบกวนอีกเรื่องนะคะพอจะขอไฟล์ที่พี่ลองทำอันที่มีเลือกสูตรได้ไหมคะ หรือพอจะมีหนังสือแนะนำไหมคะเดี๋ยวลูกตาลจะไปซื้อและมาหัดลองทำดูนะคะ
ขอบคุณะพี่ปิ่นณรงค์มากเลยนะคะ ถ้าไม่ได้พี่คงแย่แน่เลยยย  :prettiness: :prettiness:

03 ส.ค. 61 , 08:37:50
ตอบกลับ #7

ปิ่นณรงค์

-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 61 , 08:58:33 โดย ปิ่นณรงค์ »

03 ส.ค. 61 , 08:51:38
ตอบกลับ #8

Looktarn

ขอบคุณพี่มากๆเลยนะคะ พี่ใจดีมากๆเลย ถ้าลูกตาลทำสูตรยาทั้งหมดแล้วจะแจ้งอีกทีนะคะ :love: :love: :love: :love: :grin: :grin:

31 ส.ค. 61 , 20:39:21
ตอบกลับ #9

nonc31

03 ก.ย. 61 , 13:36:17
ตอบกลับ #10

Looktarn

ขอบคุณมากเลยนะคะ :love: :love:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5