: การ export to text

20 ก.ย. 61 , 00:46:50
อ่าน 1177 ครั้ง

kapiak

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

« เมื่อ: 20 ก.ย. 61 , 00:46:50 »
จากกระทู้นี้ https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=2878
ที่ อ.Yeadram ตอบ ถ้าผมต้องการให้คง comma ไว้ผมต้องแก้ไขส่วนไหนครับ

ตัวอย่าง ก่อนใส่ code นี้ Export ได้ "A",1234,"B" หลังใส่ Code นี้ได้ A1234B ที่ต้องการคือ A,1234,B  พอจะเห็นภาพไหมครับ

Sub Txxxxxx()
dim conn as new adodb.connection
dim rs as new adodb.recordset
dim sq as string
dim i, j as integer

set conn = currentproject.connecion
rs.open "qryReportTextfile", conn, 1

if not rs.eof then
rs.movelast
rs.movefirst
j = rs.fields.count-1
open "C:\sbank.txt" for output as #1

do while not rs.eof
sq = ""
for i = 0 to j
sq= sq & rs(i)
next

Print #1, sq
rs.movenext
loop
close #1

end if

rs.close
set rs= nothing
set conn = nothing
end sub

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 61 , 01:13:29 โดย kapiak »

20 ก.ย. 61 , 10:18:45
ตอบกลับ #1

Un

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ย. 61 , 10:18:45 »
วิธีการของ อ.Yeadram ผมก็ไม่เข้าใจนะ
ลองวิธีง่ายๆ แบบผมดู

1.ให้คลิกขวาเลือกส่งออกเป็น TextFile จะขึ้นตามรูป
2.เลือก Advace ตรงกล่องที่ 2 เราอยากให้เป็น คอมม่า ก็เลือกคอมม่า
3.ลองส่งออกมาดูว่าใช่แบบที่ต้องการรึป่าว ถ้าใช่
4.ก็ SAVE รูปแบบไว้ แล้วนำชื่อที่ SAVE ไว้ มาใส่ในโคต
Ex
DoCmd.TransferText acExportDelim, "ชื่อโคตที่SAVE", ชื่อQuery, "C:\" & "ชื่อไฟล์.txt", -1

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kapiak

20 ก.ย. 61 , 10:48:34
ตอบกลับ #2

kapiak

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.ย. 61 , 10:48:34 »
วิธีการของ อ.Yeadram ผมก็ไม่เข้าใจนะ
ลองวิธีง่ายๆ แบบผมดู

1.ให้คลิกขวาเลือกส่งออกเป็น TextFile จะขึ้นตามรูป
2.เลือก Advace ตรงกล่องที่ 2 เราอยากให้เป็น คอมม่า ก็เลือกคอมม่า
3.ลองส่งออกมาดูว่าใช่แบบที่ต้องการรึป่าว ถ้าใช่
4.ก็ SAVE รูปแบบไว้ แล้วนำชื่อที่ SAVE ไว้ มาใส่ในโคต
Ex
DoCmd.TransferText acExportDelim, "ชื่อโคตที่SAVE", ชื่อQuery, "C:\" & "ชื่อไฟล์.txt", -1

ผมขอถามเพิ่มนะครับ ถ้าผมจะไม่ให้เอาหัว field มาด้วย และเอาเฉพาะข้อมูลสุดท้าย ผมต้องเพิ่ม Code อย่างไรครับ

20 ก.ย. 61 , 11:08:57
ตอบกลับ #3

Un

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ย. 61 , 11:08:57 »
ไม่เอาหัวฟิลมาด้วย เอา -1 ข้างหลังออกครับ
ส่วนข้อมูลสุดท้าย ก็ทำคิวรีให้ออก ข้อมูลสุดท้ายงัยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kapiak

20 ก.ย. 61 , 11:17:44
ตอบกลับ #4

kapiak

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.ย. 61 , 11:17:44 »
ไม่เอาหัวฟิลมาด้วย เอา -1 ข้างหลังออกครับ
ส่วนข้อมูลสุดท้าย ก็ทำคิวรีให้ออก ข้อมูลสุดท้ายงัยครับ

ได้ตามที่ต้องการเลย ขอบคุณมากครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5