ขอสอบถามวิธีเขียนโค้ด Command ที่ Report แล้วลิงค์ไปยังฟอร์มหน้านั้นๆครับ

23 พ.ย. 61 , 09:29:55
อ่าน 1107 ครั้ง

Chatthadon

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ตอนนี้กดปุ่มไหนที่หน้า Report ก็ไปยัง Form หน้าแรกตลอดเลยครับ
อยากให้กดปุ่มที่ Report แล้วลิงค์ไป Form หน้านั้นๆได้ครับ
เช่นกดที่ ปุ่ม Report A ให้ไปเปิดข้อมูลตัว A ที่ฟอร์มครับ

https://drive.google.com/file/d/1szkDNrcfjVWPXkzXwPnMAQG1adhd_tbc/view?usp=sharing.

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 61 , 09:50:01 โดย Chatthadon »

23 พ.ย. 61 , 12:17:51
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

ตอนนี้กดปุ่มไหนที่หน้า Report ก็ไปยัง Form หน้าแรกตลอดเลยครับ
อยากให้กดปุ่มที่ Report แล้วลิงค์ไป Form หน้านั้นๆได้ครับ
เช่นกดที่ ปุ่ม Report A ให้ไปเปิดข้อมูลตัว A ที่ฟอร์มครับ

https://drive.google.com/file/d/1szkDNrcfjVWPXkzXwPnMAQG1adhd_tbc/view?usp=sharing.

ขอบคุณมากครับ

ที่คุณอธิบายมา คือการเปิดฟอร์มแล้วให้ Filter ข้อมูลใน Record บนฟอร์มให้ ตรงกับ Record ของรายงาน ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ก็แค่เพิ่ม กำหนดให้ Filter ข้อมูลจาก ID ครับโดยใส่ Code เพิ่มนิดหน่อยครับเป็นแบบนี้

โค๊ด: [Select]
Private Sub Command7_Click()
DoCmd.OpenForm "test", acNormal, , "ID=" & ID & ""
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 61 , 12:24:51 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Chatthadon

23 พ.ย. 61 , 12:33:23
ตอบกลับ #2

Chatthadon

ขอบคุณมากครับ อาจาร์ย ปิ่นณรงค์   ช่วยได้มากเลยครับ

23 พ.ย. 61 , 12:45:04
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

ถ้าคุุณต้องการให้ค้นหาจากชื่อ ผมว่าควรตั้งชื่อ textbox ในตัวรายงานจากเดิม textbox ชื่อ Name ให้เป็น txtName จะดีกว่านะครับ และข้อมูล Name จะเป็นตัวอักษร ไม่ใช่ ตัวเลข คำสั่งก็จะต้องมี สัญลักษณ์เพิ่ม เข้ามานิดนึงแบบนี้ครับ

DoCmd.OpenForm "test", acNormal, , "Name='" & txtName & "'"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 61 , 12:50:37 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Chatthadon

23 พ.ย. 61 , 13:01:09
ตอบกลับ #4

Chatthadon

ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5