รบกวนสอบถามการlogin เพิ่มเปิดฟอร์มตามสิทธิ

15 พ.ย. 61 , 14:32:48
อ่าน 1235 ครั้ง

prajak

สอบถามนะครับ เราสามารถกำหนดให้ user แต่ละสิทธิพอloginเข้าแล้วให้เปิดฟอร์มของตัวเองตามที่กำหนดได้หรือเปล่าครับ
เช่นการตลาด loginแล้วเข้าฟอร์มการตลาด
จัดซื้อ login แล้วเข้าฟอร์มจัดซื้อ
ซึ่งปัจจุบันผมใช้การกำหนดสิทธิที่ปุ่มเมนูแทน โดยการ Enable=false เป็นต้น

15 พ.ย. 61 , 14:54:04
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

สอบถามนะครับ เราสามารถกำหนดให้ user แต่ละสิทธิพอloginเข้าแล้วให้เปิดฟอร์มของตัวเองตามที่กำหนดได้หรือเปล่าครับ
เช่นการตลาด loginแล้วเข้าฟอร์มการตลาด
จัดซื้อ login แล้วเข้าฟอร์มจัดซื้อ
ซึ่งปัจจุบันผมใช้การกำหนดสิทธิที่ปุ่มเมนูแทน โดยการ Enable=false เป็นต้น

ผมเห็น ตัว login ของคุณ prajak ใช้การตรวจสอบ ID และ พาสเวิร์ด โดยใช้ Dlookup ถ้าต้องการให้เปิดฟอร์มไหน ผมว่า
น่าจะเพิ่ม Field ในตาราง อีก Field หรือ สร้างตารางและให้มี Field UserID เพื่อ สร้างความสัมพันธ์กัน
เช่น tblDepartment เก็บ UserID  UserName และ Department

โดย เราจะกำหนดว่า เมื่อ ID และ Password ถูกต้องแล้ว ให้ dlookup Dapartment มาเก็บไว้ เป็นตัวแปลโดยอ้างอิงจาก Username ที่ Login
แล้วใช้ IF ไปกำหนดการเปิดฟอร์มอีกที เช่น

Dim StrDepart as string
StrDepart = Dlookup("Department","tblDepartment", "[Username]='" & Me.Userbox & "'")
IF strDepart = "แผนกขาย" then
Docmd.openForm "FormSell"
ElseIF strDepart = "การตลาด" then
Docmd.openForm "FormMaketing"
end if

เสียดายผมดันลบไฟล์เก่าที่เคยส่งมาไปหมดแล้ว ที่จริงจะลองทำให้ดูเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ย. 61 , 14:59:52 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

15 พ.ย. 61 , 15:15:46
ตอบกลับ #2

prajak

ผมขอส่งให้ดูนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

19 พ.ย. 61 , 14:31:12
ตอบกลับ #3

ekppom

แบบนี้หรือเปล่าครับ พอดีผมได้วิธีในเว็บนี้แหละครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

24 พ.ย. 61 , 16:59:52
ตอบกลับ #4

prajak

เพิ่งได้เข้ามาดู ขอบคุณมากนะครับคุณekppom จะนำเอาไปปรับใช้ดูนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5