การ disable checkbox ใน subform แบบตารางเฉพาะบาง checkbox

26 พ.ย. 61 , 19:18:24
อ่าน 1049 ครั้ง

BH

subform เป็นแบบตาราง (ไม่ใช่ single form หรือ continuous form นะครับ) ถ้าต้องการ disable บาง checkbox เมื่ออีกฟีวด์หนึ่งมีค่าหนึ่ง ได้ไหมครับ เช่น ฟีวด์ A มีค่าเป็น "คืนแล้ว" อยากให้ checkbox ในเรคอร์ดเดียวกันนั้น disable ไปเลย (เฉพาะเรคอร์ดนั้น) ถ้าฟีวด์ A เป็นค่าอื่นก็ให้ enable คือ ติ๊กที่ checkbox ในเรคอร์ดนั้นได้

27 พ.ย. 61 , 08:47:59
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: การ disable checkbox ใน subform แบบตารางเฉพาะบาง checkbox
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ย. 61 , 08:47:59 »
อ้า ผิดไฟล์ ขอโทษทีครับ

เอาใหม่ไฟล์เดิม
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: BH

27 พ.ย. 61 , 14:22:14
ตอบกลับ #2

BH

: การ disable checkbox ใน subform แบบตารางเฉพาะบาง checkbox
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ย. 61 , 14:22:14 »
ใช้ได้ตามต้องการเลยครับ
ขอบคุณมากครับ
จริงๆตอนแรกผมเขียนคล้ายที่คุณ OddyWriter เขียนให้ดู ขาดตรงที่ .Setfocus เท่านั้นเอง เลยงงนิดหน่อย
จริงๆอาจไม่ต้องมี setfocus ได้ไหมครับ ผมลองเอา setfocus ในไฟล์ F1 ก็ใช้ได้
แต่ยังไงก็ใช้แล้วละครับ

27 พ.ย. 61 , 15:38:09
ตอบกลับ #3

OddyWriter

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 61 , 15:38:09 »
ใช้ได้ตามต้องการเลยครับ
ขอบคุณมากครับ
จริงๆตอนแรกผมเขียนคล้ายที่คุณ OddyWriter เขียนให้ดู ขาดตรงที่ .Setfocus เท่านั้นเอง เลยงงนิดหน่อย
จริงๆอาจไม่ต้องมี setfocus ได้ไหมครับ ผมลองเอา setfocus ในไฟล์ F1 ก็ใช้ได้
แต่ยังไงก็ใช้แล้วละครับ

ไม่มีก็ได้ครับ ใส่ไปเพื่อให้รู้ว่าอยู่ตรงไหนเท่านั้นเอง
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: BH

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5