มี Database ตัวไหนบ้างไหมครับ ที่เป็น 1 table 1 file

06 ม.ค. 62 , 17:09:53
อ่าน 1757 ครั้ง

bgfc

แต่ก่อนผมรู้จัก FoxPro ที่ใช้ 1 file เก็บ 1 table (DBF) สมัยนี้มี database ตัวไหนไหมครับ ที่ใช้ 1 file เก็บ 1 table เหตุผลเพราะ โปรแกรมใช้ table เย่อะมาก วันหนึ่ง ๆ มีการสร้าง table ใหม่เป็นร้อย ๆ table การใช้ database แบบ เก็บไว้ก้อนเดียวกันทั้งหมดแบบ Access หรือ SQL server จึงไม่สะดวก

กะว่าจะไปสร้างไว้ใน Folder หนึ่ง พอสิ้นวันก็ลบทิ้งไป  เพราะเป็น table ที่เกิดจากการนำมาจาก table อื่น ๆ มารวมกัน แลัวมีการคำนวน แลัวก็ออก Report หลังออก Report ก็เก็บไว้วันหนึ่ง พอสิ้นวันก็ลบทิ้ง

จึงอยากสอบถามว่ามี database ตัวไหนที่เป็นแบบ 1 table 1 file บ้างไหมครับ

08 ม.ค. 62 , 14:39:50
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: มี Database ตัวไหนบ้างไหมครับ ที่เป็น 1 table 1 file
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ม.ค. 62 , 14:39:50 »
ถ้าเป็นผม ผมจะยังคงสร้างเทเบิลรายวันเหล่านั้นไว้ในไฟล์เดียวเหมือนเดิม แล้วเขียนโค้ดหรือแมโครเพื่อ export ข้อมูลออกมาสำหรับเก็บไว้สำรอง 1 วันอย่างที่ต้องการ แล้วค่อยลบข้อมูลทิ้งเพื่อรอรับข้อมูลวันใหม่

แต่ถ้าไม่ต้องการอย่างงั้น และข้อมูลอยู่ในรูปของเท็กซ์หรือเอ็กเซลล์ไฟล์ ก็ลิงค์ไฟล์เหล่านั้นโดยตรงเข้ามาเป็นลิงค์เทเบิลใน Access ได้เช่นกันครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5