ย้ายไฟล์access ที่สร้างใน v.16 win 10 ไปลงใน v.7 win xp แล้วเปิดไม่ได้

09 ม.ค. 62 , 08:46:26
อ่าน 1209 ครั้ง

Panupong

ผมสร้างไฟล์ในอีกเครื่องหนึ่ง ต้องการใช้งานในหลายๆเครื่องของสำนักงาน ที่เป็น win xp ทั้งหมด แล้วเปิดไม่ได้เลยครับ

09 ม.ค. 62 , 14:02:50
ตอบกลับ #1

สันติสุข

1. เปิดไม่ได้ มีข้อความแสดงออกมาว่าอะไร
2. ที่เขียน v.7 คือเวอร์ชั่น 2007 หรือไม่
3. สร้างไฟล์นามสกุลอะไร
4. ใช้ Access ระบบ 32 bit หรือ 64 bit ในการสร้างไฟล์ เพราะ Access 32 bit จะไม่สามารถเปิดไฟล์ .mde/.accde ที่สร้างจาก 64 bit
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Panupong

11 ม.ค. 62 , 14:24:19
ตอบกลับ #2

Panupong

เวอร์ชั่น 2007 ครับ
นามสกุล .accdb ครับ

11 ม.ค. 62 , 18:07:51
ตอบกลับ #3

สันติสุข

ลองสร้างไฟล์ .accdb ใหม่ จาก Access 2016 ดูครับ สร้างเทเบิลเปล่าที่มีฟิลด์เดียวสักเทเบิล แล้วเอาไปเปิดในเครื่อง XP ถ้าเปิดได้ แปลว่าไฟล์ที่ใช้งานจริงอาจจะเสียหรือไม่ก็มีการใช้คุณสมบัติที่ไม่มีใน Access 2007 วิธีที่ทำกันอย่างนึงก็คือโหลดเอา Access 2016 Runtime มาใช้งานบนเคริ่องhttps://www.microsoft.com/en-us/download/details.aspx?id=50040  ซึ่งคร่าวๆก็คือ โปรแกรมของฟรีที่แจกให้ใครก็ได้เอาไปใช้เพื่อเปิดใช้งานไฟล์ฐานข้อมูล ซึ่งจะทำงานเหมือน Full Version แต่จะไม่สามารถแก้โครงสร้างเทเบิล แก้ไขคำสั่งแมโครและ VBA โค้ด
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Panupong

15 ม.ค. 62 , 09:34:44
ตอบกลับ #4

Panupong

อาจารย์ครับ สามารถเปิดได้ครับแต่เหมือนฟอร์มที่ใช้ในการกรอกข้อมูล ที่เป็นฟอร์มย่อยในฟอร์มใหญ่ครับ เหมือนฟ้องว่าไม่เจอครับ เหมือนไม่สัมพันกัน  แต่ในเครื่องที่สร้าง ใช้งานได้ปกติครับ

15 ม.ค. 62 , 18:32:23
ตอบกลับ #5

สันติสุข

1. ให้คอมไพล์โค้ดก่อนที่จะเอาไปลงเครื่องต่างๆ
2. ที่บอกว่าเปิดได้ หมายถึง เปิดจากตัว Runtime ที่ไปดาวน์โหลดมาใช่ไหม
2. ฟ้องว่าไม่เจอ ข้อความเต็มๆ คืออะไรครับ แสดงรายละเอียดด้วย
3. ถ้าเทเบิลเป็น Linked Table เช็คดีๆว่าแหล่งของเทเบิลต้นทางมีอยู่จริง และพาธที่ลิงค์ไปถูกต้องด้วย

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: TIM_cb

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5