รวม record แล้วแสดงผล เป็น ID ของ Combo box

21 ม.ค. 62 , 05:10:38
อ่าน 1075 ครั้ง

DR.shane

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ต้องการรวม record ที่ชื่อว่า คำนำหน้า และ  ชื่อ นามสกุล ให้อยู่ใน feild เดียวกันครับ เลยส่งรวมโดยใช้ ตัวสร้างนิพจน์ ใน Exp1 เป็น Expr1: [0CS62].[คำนำหน้า] & [0CS62].[ชื่อ นามสกุล] ซึ่งมันแสดงผลออกมา โดยแสดง ID ของ combo box แล้วตามด้วยชื่อ นามสกุล  มีข้อผิดพลาดคือ คำนำหน้าชื่อแทนที่จะแสดง นาย/น.ส./ด.ญ./ด.ช. แต่กลับแสดงเป็น 1 2 3 (ID ของ combo box ) แทนครับ

จะแก้ไขอย่างไร ครับ ขอบพระคุณ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 62 , 05:17:08 โดย DR.shane »

21 ม.ค. 62 , 09:59:34
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: รวม record แล้วแสดงผล เป็น ID ของ Combo box
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ม.ค. 62 , 09:59:34 »
ลองดูเรื่อง Bound Column ของ คำนำหน้าดูครับ เข้าใจว่าคุณกำหนด Bound Column = 1 ซึ่งเก็บเลข 1 2 3 ไว้ แต่ให้แสดงผลด้วยคอลัมน์ ที่ 2 ประมาณนี้
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: DR.shane

21 ม.ค. 62 , 11:58:31
ตอบกลับ #2

DR.shane

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

: รวม record แล้วแสดงผล เป็น ID ของ Combo box
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ม.ค. 62 , 11:58:31 »
แฮะๆ มันเข้าไปแก้ไข ตรงใหน ครับ ลองทำดูแล้ว งงๆ พอดีมือใหม่ครับผม (ตอนนี้ ผมอยู่แถวๆ ในภาพ ครับ)

21 ม.ค. 62 , 14:44:47
ตอบกลับ #3

pizza_p

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ม.ค. 62 , 14:44:47 »
Add ตาราง DropB_Surname เข้าไปใน query ด้วย แล้ว JOIN ตารางเข้าด้วยกัน

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: DR.shane

21 ม.ค. 62 , 21:37:39
ตอบกลับ #4

OddyWriter

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ม.ค. 62 , 21:37:39 »
ใช้วิธีการตามคุณ Pizza จะง่ายกว่าครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ ให้ส่งไฟล์มา เดี๋ยวแก้ให้ เพราะไม่รู้ว่าเอาไปผูกอะไรที่ไหนในไฟล์อีกหรือเปล่า แนะนำไปเดี๋ยวแก้ไขแล้วตารางเละ

แฮะๆ มันเข้าไปแก้ไข ตรงใหน ครับ ลองทำดูแล้ว งงๆ พอดีมือใหม่ครับผม (ตอนนี้ ผมอยู่แถวๆ ในภาพ ครับ)

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5